OALP Round, Oil India, Vedanta, ബിസിനസ് സ്റ്റാൻഡേർഡിനു കീഴിൽ റിലയൻസ്-ബിപി ഒന്നാം ബ്ലോക്ക് നേടി

OALP Round, Oil India, Vedanta, ബിസിനസ് സ്റ്റാൻഡേർഡിനു കീഴിൽ റിലയൻസ്-ബിപി ഒന്നാം ബ്ലോക്ക് നേടി

ഓപ്പൺ ഏക്യുജ് ലൈസൻസിംഗ് പോളിസി (ഓ.എൽ.പി) പ്രകാരം പുതിയ റൗണ്ട് ലേലത്തിലെ ബ്ലോക്കിലെ വിജയിയായി ആഗോള ബ്രാൻഡായ ബി പി പിസി, റിലയൻസ് ഇൻഡസ്ട്രീസ് (ആർഐഎൽ) എന്നിവർ ചേർന്നാണ് സംയുക്ത സംരംഭം രൂപീകരിച്ചിരിക്കുന്നത്.

ഇന്ത്യയിൽ ഏക്കറിന് വിൽപന നിർത്തിവച്ച ശേഷം റിലയൻസ് ഇൻഡസ്ട്രീസിന്റെ ആഭ്യന്തര നിക്ഷേപം പുനർ നിർമിക്കുകയാണ് ലക്ഷ്യം.

റിലയൻസ് ഇൻഡസ്ട്രീസിന്റെ കിഴക്കൻ തീരത്ത് ബി പി, റിലയൻസ് എന്നിവർ ഉൾപ്പെട്ടിട്ടുണ്ട്. 2008 ൽ ന്യൂ എക്സ്പ്ലൊറേഷൻ ലൈസൻസിങ് പോളിസിയുടെ കീഴിൽ ലേലത്തിന്റെ ഏഴാം റൗണ്ടിൽ ലേലത്തിൽ വിജയിച്ചിരുന്നു. ഇപ്പോൾ റിലയൻസ് നാല് ബ്ലോക്കുകളിൽ പ്രവർത്തിക്കുന്നുണ്ട്.

ഒന്നിലധികം സ്രോതസ്സുകൾ പ്രകാരം, പൊതുമേഖല ഓയിൽ ഇന്ത്യ രണ്ടാം മൂന്നാം ആറ് പേർ വീതവും – 12 ബ്ലോക്കുകൾ നേടിയ, ഓഫർ പ്രദേശങ്ങൾ പരമാവധി ലഭിച്ചിട്ടുള്ളത് ഒഅല്പ് റൗണ്ടുകൾ. ഈ ആഴ്ച വിജയികളായവർക്ക് ലേലം ചെയ്യാൻ സർക്കാർ അനുമതി നൽകും. 80,000-90,000 കോടി രൂപ മുതൽമുടക്കി രണ്ട് റൗണ്ടുകൾ ലക്ഷ്യമിടുന്നത്.

30 ബിഡുകളിൽ സമാഹരിച്ച അനിൽ അഗർവാളിന്റെ നേതൃത്വത്തിലുള്ള വേദാന്ത ഗ്രൂപ്പ് ഒഎൽപി 2, ഒഎൽപി മൂന്നാമുകളിൽ അഞ്ചു ബ്ലോക്കുകൾ വീതം പ്രതീക്ഷിക്കുന്നു. ഒഅല്പ്-സമയത്ത് വേദാന്ത ഓഫർ 55 ബ്ലോക്കുകളിൽ 41 നേടിയ, ഏറ്റവും ആക്രമണാത്മക ലേലക്കാരൻ ആയിരുന്നു. കരാർ ഒപ്പിടുന്നതിന് ഈ ആഴ്ചയിൽ സാധ്യതയുണ്ടെന്ന് ഡയറക്ടറേറ്റ് ജനറൽ ഓഫ് ഹൈഡ്രോകാർബൺ (ഡി ജിഎച്ച്) വിലയിരുത്തലിന് ശേഷം ലേലത്തിൽ പങ്കെടുത്തിരുന്നു.

RIL-BP wins first block under OALP rounds, Oil India, Vedanta bag the most

രാജ്യത്തെ ഏറ്റവും വലിയ നിർമാതാക്കളായ ഓയിൽ ആന്റ് നാച്വറൽ ഗാസ് കോർപ്പറേഷൻ എട്ട് ബ്ലോക്കുകളാണ് സ്വന്തമാക്കിയിരിക്കുന്നത്. ഒഎൽപി- II ന്റെ കീഴിലും ഒഎപിപി -1 ന്റെ കീഴിലുമാണ് ഇത്. OALP-II, OALP-III റൗണ്ടുകളിൽ ബ്ലോക്ക് നേടിയ ഒരേയൊരു കമ്പനി ഇന്ത്യൻ ഓയിൽ കോർപ്പറേഷൻ ആയിരുന്നു.

ഡിഎച്ച്എച്ച് വെബ്സൈറ്റിലെ വിവരങ്ങളുടെ അടിസ്ഥാനത്തിൽ രണ്ട് റൗണ്ടുകളിൽ 37 ബ്ലോക്കുകൾ ഓഫർ ചെയ്തു. OALP-II നു കീഴിൽ, OALP III ൽ 23 ഉം. ഇതിൽ 32 പ്രദേശങ്ങൾ പര്യവേക്ഷണത്തിന് വിജയികളായി നൽകും.

അവശേഷിക്കുന്ന അഞ്ച് മേഖലകൾക്ക് സർക്കാർ ഏറ്റെടുത്തിട്ടില്ല.

OALP-II ന്റെ 14 ബ്ലോക്കുകളിൽ എട്ട് നിലകളിലാണ്, അഞ്ചെണ്ണം കടലിനഭിമുഖമായിട്ടുള്ളതും ഒന്നിനുപുറകെ ആഴത്തിലുള്ള ജലമാണ്.

OALP-III യുടെ കീഴിലുള്ള 23 ബ്ലോക്കുകളിൽ, 19 നിലകളിലാണ് (അഞ്ച് കൽക്കട്ട-ബോട്ടുള്ള മീഥേൻ ഉൾപ്പെടെ), മൂന്ന് കടൽത്തീര ജലവും, അതിൽ ആഴത്തിലുള്ള ജലവും ഉണ്ട്.

നിലവിലുള്ള റൌണ്ട് ഹൈഡ്രോകാർബൺ എക്സ്പ്ലൊറേഷൻ ലൈസൻസിങ് പോളിസിയിലെ എല്ലാ സവിശേഷതകളും, റോയൽറ്റി നിരക്കുകൾ, ഉറപ്പുവരുത്തുന്ന എണ്ണക്കമ്പനികൾ, യൂണിഫോം ലൈസൻസിങ് സംവിധാനം, മാർക്കറ്റിംഗ്, വിലനിലവാര സ്വാതന്ത്ര്യം, റവന്യൂ പങ്കുവയ്ക്കൽ മോഡൽ, പര്യവേക്ഷണ അവകാശം ലേലത്തിന് പൂർണ്ണ കരാർ ജീവിതം.

പെട്രോളിയം മന്ത്രി ധർമേന്ദ്ര പ്രധാൻ തന്റെ രണ്ടാമത്തെ തവണയാണ് ചാർജ് ഈടാക്കുന്നത്. ഒ.എൻ.പിയുടെ ആദ്യ റൗണ്ട് 60,000 കോടി രൂപയാണ് പ്രതീക്ഷിക്കുന്നത്.

നിലവിലെ രണ്ട് റൗണ്ടുകളിലൂടെ ഓഎൽപി ഭരണം നടക്കുന്നത് 1.4 ട്രില്യൺ ഡോളറിന്റെ നിക്ഷേപമാണ്. OALP ഭരണത്തിൻകീഴിൽ, ബ്ലോക്കുകൾ ഗവൺമെന്റിന് നൽകിയിരിക്കുന്ന ബ്ലോക്കിലെ ഏറ്റവും കൂടുതൽ വിഹിതം നൽകുന്ന കമ്പനികൾക്ക് നൽകുന്നു.