ഗിരീഷ് കർണാടിനെ ഒബ്ദോട്ടറിയുമൊത്ത് ബഹുമാനിക്കുക മാത്രമല്ല, കഴിഞ്ഞകാല കാസ്റ്റൽ തിംഗ് നടത്തിയത് – ദി വയർ

ഗിരീഷ് കർണാടിനെ ഒബ്ദോട്ടറിയുമൊത്ത് ബഹുമാനിക്കുക മാത്രമല്ല, കഴിഞ്ഞകാല കാസ്റ്റൽ തിംഗ് നടത്തിയത് – ദി വയർ

സങ്കടത്തോടെ, എനിക്ക് യഥാർത്ഥത്തിൽ കന്നഡ വായിക്കാൻ കഴിയാത്തതിനാൽ ഗിരീഷ് കർണാട് അല്ലെങ്കിൽ യു ആർ അനന്തമൂർത്തിയുടെ രചന ഞാൻ ഒരിക്കലും വായിച്ചിട്ടില്ല. ബംഗ്ലാദേശിലെ രബീന്ദ്രനാഥ് ടാഗോർ വായിച്ചതെങ്ങനെ, പരിഭാഷയിൽ എത്രമാത്രം നഷ്ടപ്പെട്ടുവെന്ന് എനിക്ക് അറിയാം.

പക്ഷേ എന്റെ ബംഗ്ലാവ് ഭർത്താവ് കർണാട്, അനന്തമൂർത്തി, സിനിമാ നിർമ്മാതാവായ പട്ടാബി രാമ റെഡ്ഡി എന്നിവരാണ്. ഒരു തിയേറ്റർ ബഫ്, അവരെല്ലാം കൂടിച്ചേർന്ന് തുഗ്ലക്കിന്റെ ഇംഗ്ലീഷ് ഭാഷയിൽ അഭിനയിച്ചു. പ്രമുഖ വിമർശകനും പ്രൊഫസർ ടി.ജി. വൈദ്യനാഥന്റെ ഞായറാഴ്ചയും സെഷനുകളിൽ ഞാൻ സംസ്കരയെക്കുറിച്ചും അതിന്റെ തികഞ്ഞ ബോധ്യങ്ങളെക്കുറിച്ചും വിശദമായ ചർച്ചകൾ നടത്തിയിട്ടുണ്ട്. അതുകൊണ്ടുതന്നെ, കളിയുടെയും സിനിമയുടെയും സൂക്ഷ്മചിന്തകൾക്കും സിനിമയെക്കുറിച്ചും ഞാൻ പഠിച്ചു. അത് ഒരിക്കലും കണ്ടിട്ടില്ലാത്ത വിധത്തിലായിരുന്നു.

മഹാനായ മനുഷ്യന്റെ മരണത്തോടെയുള്ള വാർത്തകളും കഥകളും വായിച്ച്, ചില കഥകൾ എനിക്ക് വലിയ പ്രചോദനമാണ്. രാമചന്ദ്ര ഗുഹ അവനെ സംസാരിച്ചു വിദ്വേഷ കുറ്റകൃത്യങ്ങളിൽ സംഘട്ടനത്തിൽ ഐക്യദാർഢ്യം കാണിക്കാൻ തന്റെ 80 ജന്മദിനം അടുത്ത ഒരു ദിവസം, ബംഗളൂരു മഴ ഓക്സിജൻ വിതരണം, ട്യൂബുകൾ നടക്കുന്നവർ.

ഗസ്ഡി എഡിറ്ററായ ഗൗരി ലങ്കിനു വേണ്ടി പ്രതിഷേധ പ്രകടനത്തിൽ പി. ലങ്കേഷിന് കർണാടിൻെറ സുഹൃത്തായിരുന്നു. പ്രതിഷേധ പ്രകടനങ്ങൾ സംഘടിപ്പിച്ച ഫോട്ടോഗ്രാഫുകൾ അദ്ദേഹത്തിന്റെ ചിത്രങ്ങളാണ്. അനീതിയും അടിച്ചമർത്തലും സംബന്ധിച്ച് എഴുതുകയും പ്രവർത്തിക്കുകയും ചെയ്തിട്ടില്ലാത്ത ഒരു മനുഷ്യനായിരുന്നു അദ്ദേഹം. – അദ്ദേഹം ഇരുവരും വികാരപരവും വിസ്മയപരവുമായിരുന്നു – മുകളിൽ പറഞ്ഞ ഏതെങ്കിലും നടപടിയെക്കുറിച്ച് അപകടകരമായതും അപകടകരവുമായ സന്ദർഭങ്ങളിൽ നടന്ന ഒരു മനുഷ്യനായിരുന്നു അദ്ദേഹം.

ഹർദീന്റെ മഴയിൽ ഓക്സിജൻ വിതരണവും കുഴലും കൂടെ നടന്ന് കർണാട് തന്റെ 80-ാം പിറന്നാൾ ദിനത്തോടടുത്ത്, വിദ്വേഷ കുറ്റകൃത്യങ്ങളുടെ മുസ്ലീം ഇരകളുമായി സഹകരിച്ചു. ഫോട്ടോ: ദി വയർ സ്റ്റാഫ്

ഒരു ചിന്ത എന്റെ മനസ്സിലൂടെ കടന്നുപോകുന്നു. അങ്ങനെയുള്ള ഒരു മനുഷ്യനെ നമുക്ക് എങ്ങനെ ആദരിക്കാനാകും? അവൻറെ നേതൃത്വം പിന്തുടരാനാകുമോ? ഞങ്ങൾ എല്ലാ കുടുംബങ്ങളിലും സംസ്കാരയെ ചർച്ച ചെയ്യാൻ കഴിയുമോ? നമുക്ക് ‘ജാതി, കഴിഞ്ഞകാലത്തെ’ ഉണ്ടാക്കാൻ കഴിയുമോ? ഇവരുടെ വാഗ്ദാനം വാസ്തവത്തിൽ വളരെ വാചാടോപം കൂടിയാണ്, ഏറ്റവും മനോഹരമായി എഴുതിയിട്ടുള്ള ഒബ്രിയേറിയറുകളേക്കാളും കൂടുതൽ. അവർ അവന്റെ ആത്മാവിനെ മുന്നോട്ടു നയിക്കുകയും, അവൻ ഒരിക്കലും മരിക്കില്ലെന്ന് ഉറപ്പുവരുത്തുകയും ചെയ്യും.

ജാതീയമല്ലാത്ത ഒരു കൊൽക്കത്ത കുട്ടിയായിരുന്ന എനിക്ക് ജാതീയതയെയും ജാതി അടിസ്ഥാനത്തിലുള്ള അതിക്രമങ്ങളെയും കുറിച്ചൊന്നും എനിക്കറിയില്ല. ഞങ്ങൾ ഒരു നല്ല കോസ്മോപൊളിറ്റൻ സംസ്കാരത്തിൽ വളർന്നു. ക്രിസ്ത്യൻ ആയിരുന്നപ്പോൾ എന്നെ ‘രണ്ടുതവണ നീക്കം’ ചെയ്തു, എന്റെ മുതുമുത്തശ്ശി അച്ചടക്കത്തോടെ പിരിഞ്ഞുപോയി, വ്യത്യസ്ത ദക്ഷിണേന്ത്യൻ സംസ്ഥാനങ്ങളിൽ നിന്നും നഗരത്തിലേക്ക് യാത്രയായി. തെക്കുനിന്നു ഞാൻ ബംഗളൂരുവിലേക്ക് നീങ്ങിയപ്പോൾ മാത്രമാണ് ഞാൻ ജാതിയുടെ വശങ്ങൾ കണ്ടെത്തിയത്. ‘ചാറ്റർജിയ അമ്മാവൻ’ ഉൾപ്പെടെ ബംഗാളിലെ ബ്രാഹ്മണന്മാർ എപ്പോഴും ദിനംപ്രതി ചിക്കൻ, മാറ്റ്ടൺ കഴിക്കുന്നു.

ഒരു ‘ടി.ജി.വി,’ അദ്ദേഹം സ്നേഹപൂർവ്വം വിളിച്ചിരുന്നതുപോലെ, താം ബ്രഹ്മണുമായി ഞാൻ നേരിട്ട ഏറ്റവും അടുത്ത ബന്ധം ആയിരുന്നു. മാംസഭക്ഷണം ആരോടാണ് ഞാൻ ആരോടെങ്കിലും നേരിട്ടത്. “എങ്ങനെ?” അദ്ദേഹം ചോദിച്ചു, “താങ്കളും സ്റ്റാൻ (എന്റെ ഭർത്താവ്, അവന്റെ വിദ്യാർത്ഥിയും) പോലുള്ള ചിന്താഗതിക്കാരായ രണ്ട് പേർക്ക് ജീവനോടെ ജീവിപ്പിച്ച് അതിനെ കൊല്ലാൻ വേണ്ട ചിന്താഗതിയിൽനിന്ന് പിന്തിരിയരുത്. അത്തരമൊരു ബാർബറിക് പ്രാക്റ്റീസ്, നിങ്ങൾ ഒരിക്കൽ ജീവിക്കുന്ന, പ്രതിരോധമില്ലാത്ത ജീവിയെ എങ്ങനെ കഴിക്കാമെന്ന് മനസിലാകുന്നില്ല … ”

വെജിറ്റേറിയൻ ഭാഷയിൽ ‘ബുദ്ധിപരമായി’ വിശ്വസിക്കുന്നതിനെക്കുറിച്ചും പഴയ ജീവിതശൈലിയെക്കുറിച്ചും ഞങ്ങൾ വിശ്വസിച്ചു.

ഗുരുതരമായ ജാതീയ പ്രശ്നങ്ങൾ, അതിക്രമങ്ങൾ, അനീതി എന്നിവയെക്കുറിച്ചുള്ള എന്റെ പഠനം പിന്നീട് വന്നു.

ഇൻഡ്യയിലെ ജാതിക്കാർ ചിലപ്പോൾ മനുഷ്യകുലത്തെ ശുദ്ധീകരിക്കുവാൻ ജനിച്ചു എന്ന ആശയം പ്രചരിപ്പിക്കുന്നു. ഫോട്ടോ: വിശാഖ ജോർജ്ജ് / പീപ്പിൾസ് ആർക്കൈവിൽ ഓഫ് റൂറൽ ഇന്ത്യ

1997 ൽ ഞാൻ ഗുജറാത്തിൽ സഞ്ചരിച്ചു, സഫായി കർമാചാരികളെക്കുറിച്ച് ഒരു ലേഖനം എഴുതുക. ദലിത് നേതാവായ മാർട്ടിൻ മക്വാൻ, “50 വർഷത്തെ സ്വാതന്ത്ര്യത്തിന് മുമ്പുതന്നെ അദ്ദേഹത്തിന്റെ തലയിൽ മനുഷ്യകുലത്തെ വഹിക്കുന്ന അദ്ദേഹത്തിന്റെ ജനങ്ങൾ” സംസാരിച്ചു. എനിക്ക് വിശ്വസിക്കാൻ കഴിഞ്ഞില്ല. എന്റെ പത്രപ്രവർത്തകന്റെ തൊപ്പിയിൽ ധരിച്ച ഞാൻ ഗുജറാത്തിലേയ്ക്ക് പോയി. നാവിര്ജന് ട്രസ്റ്റിന്റെ ഒരു സംഘത്തോടൊപ്പം, അതിന്റെ ഭീകരതയില് ഞാന് വിവരിക്കുന്നു. ഫ്രണ്ട്ലൈൻ മാഗസിൻ 1997 ലാണ് ഇത് കൊണ്ടുവന്നത്.

21-ാം നൂറ്റാണ്ടിലെ ഞങ്ങളെ ഇന്ത്യയുടെ പതനത്തെ കുറിച്ചാണ് നമ്മൾ സംസാരിച്ചുകൊണ്ടിരുന്നപ്പോൾ, നമ്മുടെ ജനങ്ങളുടെ മനംമയക്കുന്ന, മനുഷ്യത്വരഹിതവും മനുഷ്യത്വരഹിതവുമായ കാഴ്ച്ചക്കാരൻ, നമ്മുടെ സഹഭരണാധികാരം വഹിക്കുന്ന, വൃത്തികേടാക്കുന്നതും കൈകാര്യം ചെയ്യുന്നതും, എല്ലാവർക്കും കാണാൻ. നമുക്ക് സിലിക്കൺ താഴ്വരയിൽ അധീശത്വം നടത്താൻ കഴിയും, എന്നാൽ ഞങ്ങളുടെ വിസമ്മതം ഒരു നാഗരിക വഴികളിൽ വൃത്തിയാക്കാൻ ഞങ്ങൾ ഒന്നിച്ചു ചേർന്നു. ഈ അടിസ്ഥാനത്തിൽ ജാതി ജാതിയെ മാലിന്യങ്ങൾ ശുദ്ധീകരിക്കാൻ ജനിച്ചവരാണ് എന്ന ആശയം പ്രചരിപ്പിക്കുന്നു. ഇത് എല്ലായ്പ്പോഴും ചെയ്യാൻ ലക്ഷ്യമിടുന്നു. അവരും അവരുടെ പൂർവ്വികരും അവരുടെ കുട്ടികളും കുട്ടികളുമാണ്. ഈ മലിനജല ഫ്യൂഡൽ മനോഭാവം മാറണം.

മാനവ ചുഴലിക്കാറ്റിനെ പുനരധിവസിപ്പിക്കുകയും ജാതീയമായ ശ്രീകോവിലുകളെ ശക്തിപ്പെടുത്തുകയും വേണം

ചില ഇൻഡ്യയിലെ ഭൂരിഭാഗം ഇന്ത്യക്കാരും ജാതിയുടെ സ്വത്വത്തെ മുറുകെ പിടിക്കുമെന്ന വസ്തുത ഞാൻ ചൂണ്ടിക്കാണിക്കുന്നു. ക്രിസ്ത്യാനികൾ, മുസ്ലീങ്ങൾ, സിഖുകാർ, ഇന്ത്യയിൽ എവിടെയും പോകാം, സപായി കർമാചാരികൾ ടോയ്ലറ്റ് വൃത്തിയാക്കാൻ ‘സംവരണം’ ഉള്ള ആളുകളാണ്. സ്വാതന്ത്ര്യ സമയത്ത്, ‘ ഭംഗി ‘ അവധി അനുവദിക്കുന്നതിന് പാക്കിസ്ഥാൻ വിസമ്മതിച്ചതിനാൽ ആരാണ് ടോയ്ലറ്റ് വൃത്തിയാക്കുന്നത്? ‘ഭന്ഗി’ അപകീർത്തികരമായ, അപമാനകരമായ, ആക്ഷേപകരമായ ഭീകരവുമായ എന്എസ്കെഎഫ്ഡിസിയുടെ കര്മഛരിസ് വടക്കു ഉപയോഗിക്കുന്ന വാക്കാണ്. ഞാൻ ‘കൈയേറ്റക്കാരെ’ കുറ്റകരമാംവിധം എതിർക്കുന്നു. എന്നാൽ നമ്മൾ പഠിക്കുമോ?

എന്റെ ഫ്രണ്ട്ലൈൻ ലേഖനം എൻഡ്ലെസ് ഫിൽട് എന്ന പുസ്തകം നയിച്ചു. സഫായി കർമാചാരി ആന്ദോളൻ സ്ഥാപകനായ ബെസ്വാഡ വിൽസൺ എന്നെ വടക്കേ ഇന്ത്യൻ സംസ്ഥാനങ്ങളിലേക്ക് കൊണ്ടുപോകുന്നു. അങ്ങനെ ഞാൻ അദ്ദേഹത്തിൻറെ ജനതയെക്കുറിച്ച് എഴുതുകയാണ്. ഞാൻ എല്ലാം കണ്ടതും സ്ഥിതി കൂടുതൽ വഷളാവില്ലെന്ന് കരുതിയിരുന്നപ്പോൾ, രാജസ്ഥാനിലെ ജയ്പുരിന് സമീപത്തെ ടോയ്ലറ്റുകൾ വൃത്തിയാക്കാൻ എനിക്ക് ചെറിയ കുട്ടികൾ ഉണ്ടായിരുന്നു. ഹിന്ദു ആ റിപ്പോർട്ട് പ്രസിദ്ധീകരിച്ചു.

സ്വച്ഛ് ഭാരത് പദ്ധതി നടപ്പാക്കുന്നത് ശരിയുത്തരങ്ങൾ നിർമിക്കുന്ന ടോയ്ലറ്റുകൾ സ്ഥാപിക്കാൻ കാരണമാകുമെന്നാണ് വിൽസന്റെ വാദം. പക്ഷെ, കൂടുതൽ തടസ്സങ്ങളൊന്നുമില്ലാതെ ഒന്നും സംഭവിക്കുന്നില്ല, കൂടുതൽ ഇന്ത്യക്കാർ ഇന്ത്യയിൽ മുഴുവൻ ജലോപരിതലത്തിൽ ദ്രാവക അഴുക്കുചാലിൽ മുങ്ങിക്കൊണ്ടിരിക്കുകയാണ്.

2016 ജൂലായ് 27 ന് ദില്ലിയിലെ റമോൺ മഗ്സാസെ അവാർഡിനുള്ള ആറ് സ്വീകർത്താക്കളിൽ ഒരാളാണ് ഹിന്ദുസ്ഥാൻ ഇന്ത്യയുടെ 'ബെസ്വാഡ വിൽസൺ'. ഉന്നതവിദ്യാഭ്യാസത്തിനായി ദലിത് കുടുംബത്തിലെ ആദ്യ വ്യക്തിയായിരുന്ന വിൽസൺ 32 വർഷം കുരിശുയുദ്ധം. സഫായി കർമാചാരി ആന്ദോളൻ (എസ്.എ.ക) എന്ന പേരിൽ ഒരു ജനകീയ പ്രസ്ഥാനത്തെ സംഘടിപ്പിക്കാൻ ദലിത് പ്രവർത്തകരുമായി ചേർന്നു പ്രവർത്തിക്കുകയും അദ്ദേഹം 6,00,000 പേരെ സ്വതന്ത്രമായി നീക്കം ചെയ്യുകയും ചെയ്തു. ഫോട്ടോ: സന്ദീപ് സക്സേന

സഫായി കർമാചാരി ആന്ദോളൻ സ്ഥാപകനായ ബെസ്വാഡ വിൽസൺ, തന്റെ വടക്കേ ഇന്ത്യൻ സംസ്ഥാനങ്ങളിൽ എഴുത്തുകാരനെ ഏൽപ്പിച്ചു, അങ്ങനെ തന്റെ ജനത്തിന്റെ അവസ്ഥയെക്കുറിച്ച് അവൾക്ക് എഴുതാൻ കഴിഞ്ഞു. ഫോട്ടോ: സന്ദീപ് സക്സേന

അനേകം മംഗളൂരുവരും ഗോവൻ കത്തോലിക്കരും ക്രമീകരിച്ചിട്ടുള്ള വിവാഹം നടത്തുന്നതിനോ ഉയർന്ന ജാതിക്കാരോടൊപ്പമോ മുകളിലേക്ക് കയറാൻ ശ്രമിക്കുന്നതിന്റെ ഞെട്ടിക്കുന്ന വസ്തുത ഞാൻ കണ്ടെത്തി. ‘നാബ് ഒരു ബ്രാഹ്മണ കത്തോലിക്, ഏറ്റവും സമ്പന്നൻ’. ക്രിസ്ത്യാനികൾ ജാതീയ വേരുകളോട് എത്രമാത്രം ശക്തമായി അനുസരിക്കുന്നുവെന്നത് അതിശയമാണ്. എന്റെ മുത്തച്ഛന്റെ ഒരു പഴയ സിറിയൻ ക്രിസ്തീയ ബന്ധു ഒരിക്കൽ അഹങ്കാരമായി എന്റെ മുത്തച്ഛൻ തകർത്തെടുത്ത് ഒരു താഴ്ന്ന ജാതിയിൽ ഇരിക്കുന്നതുകൊണ്ട് ഞാൻ ഇരിക്കുന്ന വാറണ്ട സീറ്റ് പുനർനിർമ്മിച്ചതെങ്ങനെയെന്ന് എന്നെപ്പറ്റി ഓർമിക്കുന്നു.

ബ്രാഹ്മണരും നായന്മാരും നമ്മൾ രൂപാന്തരപ്പെടുത്തുമ്പോൾ ഓർക്കുക. ഇപ്പോൾ, കാര്യങ്ങൾ മാറിയിരിക്കുകയാണ്, കുട്ടി, “അവൻ വിലപിച്ചു.

കൂടാതെ വായന: മാനുവൽ സ്കാവനുകളിലെ വയറിന്റെ # ഗിരി പരമ്പര

എന്റെ മുത്തച്ഛന്റെ ബന്ധുക്കളായ മംഗളൂരുവിലെ ബൽമാതയുടെ സാനു കുടുംബത്തിൽ കന്നഡ സംസാരിക്കുന്നവരും പരിവർത്തനം ചെയ്ത ബ്രാഹ്മണന്മാരുമൊക്കെ എന്റെ മുൻപിൽ ഉയർത്തിപ്പിടിക്കുമെന്ന് എന്റെ വിവാഹബന്ധം സാക്ഷിയാക്കി മംഗളൂരു മഹാരാജാവിന്റെ പ്രിയൻ എന്നോടു പറഞ്ഞു. എനിക്ക് അഭിമാനവും മഹത്തായ പാരമ്പര്യവും ഉണ്ടായിരുന്നു, അവൻ എന്നെ ഉറപ്പിച്ചു! 2,000 വർഷത്തെ ക്രിസ്ത്യാനികൾ ക്രിസ്ത്യാനികളിൽ നിന്ന് ജാതീയത്തിലേക്ക് വരാൻ കഴിഞ്ഞില്ലെങ്കിൽ, അത് തീർച്ചയായും മറ്റാരെക്കാളും കൂട്ടുനിൽക്കും.

ഈ ചുമതലയെങ്കിലും, ഗിരീഷ് കർണാടിനെ ബഹുമാനിക്കുന്നവർ ബംഗളൂരുവിലേക്ക് വഴിതെളിക്കാൻ കഴിയുമോ? അവന്റെ നിമിത്തം? അവന്റെ ഓർമ്മയിൽ?

ജാതിയുടെ മുൻകാലമായ ഒരു വസ്തുത ഉണ്ടാക്കുക എന്നത് എല്ലാവരുടെയും ഏറ്റവും ഉചിതമായ ബഹുമാനമാണ്. അല്ലെങ്കിൽ ഈ പുരോഗമനത്തിനായുള്ള പുരോഗമന ജനങ്ങളുടെ ചലനം ആരംഭിക്കുന്നതിന് കുറഞ്ഞത് മുന്നോട്ടു വെക്കുക. കാരണം, ദലിതർ ഇപ്പോൾ ദശാബ്ദങ്ങളായി തങ്ങളുടെ അവകാശങ്ങൾക്കായി പൊരുതുന്നുണ്ടെങ്കിലും പ്രമുഖ ജാതിക്കാർ തങ്ങളുടെ ജാതികളിൽ ജാതീയ ആചാരങ്ങൾ ‘പേരിനും ലജ്ജയ്ക്കും’ ഒരു പ്രസ്ഥാനത്തിന് തുടക്കമിട്ടിട്ടില്ലെങ്കിൽ, നമ്മൾ എല്ലാവരും അപര്യാപ്തതയെ ചോദ്യം ചെയ്യുന്നില്ലെങ്കിൽ, ഗിരിഷ് കർണാട് അദ്ദേഹത്തിന്റെ തലമുറയുടെ എഴുത്തുകാർ അത്തരം നാടകങ്ങൾ വ്യർത്ഥമായി എഴുതിവെക്കും.

തമിഴ്നാട്ടിലെ ഗൂഡല്ലൂരിൽ ഒരു ഫ്രീലാൻസ് എഴുത്തുകാരനാണ് മാരി മാഴ്സൽ തെക്കേകര .