2019 ലെ ബഡ്ജറ്റ്: സാമ്പത്തികക്കമ്മക്ക് – സാമ്പത്തിക കാര്യങ്ങളെക്കുറിച്ച് സീതമാന്മാർക്ക് എന്തുകൊണ്ട് ലീവില്ല

2019 ലെ ബഡ്ജറ്റ്: സാമ്പത്തികക്കമ്മക്ക് – സാമ്പത്തിക കാര്യങ്ങളെക്കുറിച്ച് സീതമാന്മാർക്ക് എന്തുകൊണ്ട് ലീവില്ല
സി രംഗരാജനും ഡി.കെ. ശ്രീവാസ്തവയുമാണ്

2018-19ൽ ജിഡിപി വളർച്ച 6.8 ശതമാനമായി കുറഞ്ഞു. സെൻട്രൽ സ്റ്റാറ്റിസ്റ്റിക്സ് ഓഫീസ് (സിഎസ്ഒ) കണക്കനുസരിച്ച്. റിസർവ് ബാങ്ക് അതിന്റെ ജൂൺ 6

ധന വ്യവസ്ഥ

2019-20 കാലഘട്ടത്തിൽ 7 ശതമാനമായി ജിഡിപി വളർച്ച നടത്തുമെന്നാണ് കണക്കാക്കിയിരിക്കുന്നത്. നേരത്തെ കണക്കാക്കിയിരുന്നത് 7.2 ശതമാനമായിരുന്നു. 2018-19 ലെ വളർച്ച 5.8 ശതമാനം മാത്രമാണ്. വ്യാവസായിക ഉത്പാദന സൂചികയിലും (ഐഐപി) ഡിമാന്റ്, മാനെജർമാരുടെ ഇൻഡെക്സ് (പി.എം.ഐ) ഡാറ്റ എന്നിവയിലും ഡിമാൻറ് മാന്ദ്യത്തിന്റെ പ്രതിഫലനത്തിന്റെ വിശാലമായ അടിസ്ഥാന സൂചകങ്ങൾ ഉണ്ട്.

ഉൽപാദനത്തിന് ഉത്തേജനം നൽകുന്നതിന്റെ ഭാഗമായി ഈ കലണ്ടർ വർഷത്തിന്റെ 25 അടിസ്ഥാന പോയിൻറുകളുടെ റിപോ നിരക്കിൽ മൂന്ന് തുടർച്ചയായി വെട്ടിക്കുറവ് ഉണ്ടായിട്ടുണ്ട്. എന്നാൽ ഈ വെട്ടിച്ചുരുക്കലുകൾ സംപ്രേഷണം ചെയ്യുന്നത് ഫ്രാക്ഷണൽ ആണ്. ധനകാര്യവിഭാഗത്തിൽ നിന്നുള്ള ഈ ഉത്തേജക നടപടികൾ അനുബന്ധിക്കാൻ സാധ്യതയുണ്ട്.

അടുത്തിടെ പുറത്തിറക്കിയ കൺട്രോളർ

ജനറൽ

2018-19 ൽ അക്കൌണ്ടുകളുടെ (സി.ജി.എ.) കണക്കുകൾ സൂചിപ്പിക്കുന്നത്, ജിഡിഐയുടെ മൊത്തം ആഭ്യന്തര ഉൽപ്പാദനത്തിന്റെ 3.4 ശതമാനമായിരിക്കുമെന്നാണ്. പുതുക്കിയ കണക്കുകളുമായി താരതമ്യപ്പെടുത്തുമ്പോൾ പ്രത്യക്ഷ നികുതി വരുമാനം 74,774 കോടിയാവും, പരോക്ഷ നികുതി 93,198 കോടിയുമായി കുറഞ്ഞു.

മൊത്തം നികുതി വരുമാനം 0.9 ശതമാനമാണ്. എസ്

ധനക്കമ്മി

2018-19 കാലഘട്ടത്തിൽ 3.4% ത്തിൽ ഗോൾഡിൻറെ ചെലവുകൾ വെട്ടിക്കുറയ്ക്കുകയോ പൊതുമേഖലാ സ്ഥാപനങ്ങൾ

ഇന്ത്യ

(എഫ്സിഐ), ബജറ്റിലെ ഗണ്യമായ ഭക്ഷ്യ സബ്സിഡി ബാധ്യത ഏറ്റെടുത്തു.

വളർച്ച ഉത്തേജിപ്പിക്കുന്നതിനുള്ള ആവശ്യം തന്നെ

പരാമൗണ്ട്

ധനകമ്മി കുറയ്ക്കുന്നതിനുള്ള ഒരു പരിധി ഉണ്ട്. 2007-08 കാലഘട്ടത്തിൽ 2.6 ശതമാനമായിരുന്ന ധനകമ്മീഷൻ, ബജറ്റ് മാനേജ്മെന്റ് ആക്ട് (എഫ്.ബി.ബി.എം.എ) യുടെ ധനക്കമ്മി മൂന്നു ശതമാനമായി നഷ്ടപ്പെട്ടു. അതിനുശേഷം അടുത്ത രണ്ടു വർഷത്തിനുള്ളിൽ യഥാക്രമം 6.1 ശതമാനം, 6.6 ശതമാനം എന്നിങ്ങനെയായിരുന്നു. ഇതിന്റെ ഭവിഷ്യങ്ങൾ കടുത്തതും അഞ്ചു വർഷത്തിലധികം നീണ്ടുനിന്നതും ആയിരുന്നു.

3 ശതമാനം ധനക്കമ്മി ലക്ഷ്യമിട്ടിട്ടുള്ളത്, അവയ്ക്ക് ആവശ്യാനുസരണം നിക്ഷേപ ഉറവിടങ്ങളും ആവശ്യങ്ങളും കണക്കിലെടുത്തിട്ടുണ്ട്. വിഭവങ്ങളുടെ വിതരണത്തിൽ ഗാർഹികമേഖലയിലെ മൊത്തം സാമ്പത്തിക സമ്പാദ്യവും വിദേശ മൂലധനപ്രവാഹവും ഉൾപ്പെടുന്നു. ഈ കേസുകൾ കേന്ദ്ര-സംസ്ഥാന ഗവൺമെന്റുകളിൽ നിന്നും പൊതു സ്വകാര്യ കോർപറേറ്റ് മേഖലകളിൽ നിന്നും ഉയർന്നുവരുന്നു. സത്യത്തിൽ, കേന്ദ്ര-സംസ്ഥാന സർക്കാരുകൾക്ക് വിശാലമായ ധനക്കമ്മി ലക്ഷ്യം 6 ശതമാനമായിരുന്നു. പന്ത്രണ്ടാം വാർഷിക റിപ്പോർട്ടിൽ വിശദീകരിക്കപ്പെട്ടിട്ടുണ്ട്

ധനകാര്യം

കമ്മീഷൻ.


വേണ്ടത്ര സേവിംഗ് ഇല്ല

2000 ത്തിന്റെ തുടക്കത്തിൽ ഗാർഹിക വരുമാനത്തിന്റെ ആകെ സമ്പാദ്യശേഖരം 10-12 ശതമാനം ആയിരുന്നു. ഇതിനൊപ്പം, വിദേശ മൂലധന ഒഴുക്കിൻറെ മൊത്തം ആഭ്യന്തര ഉൽപാദനത്തിന്റെ ഏതാണ്ട് 2% വരും, 12-14% നിക്ഷേപക മിച്ചം ആയിത്തീർന്നു. ഇതിനിടയിൽ, 6% ഗോയിയുടെ കടം കൊണ്ട് പ്രീ-എക്സ്റ്റ് ചെയ്തു കഴിഞ്ഞപ്പോൾ, സ്വകാര്യ കോർപ്പറേറ്റ് മേഖലയ്ക്കും സർക്കാർ ഇതര പൊതുമേഖലാ സ്ഥാപനങ്ങൾക്കും ഇപ്പോഴും 6-8 ശതമാനം മാർജിൻ ലഭ്യമാണ്.

അന്ന് മുതൽ, ഗാർഹിക മേഖലയുടെ മൊത്തം സമ്പാദ്യശേഖരം 7 ശതമാനമായി കുറഞ്ഞു. മൂലധനപ്രവാഹം വഴി ലഭ്യമാകുന്ന കറന്റ് അക്കൗണ്ട് കമ്മി (സിഎഡി) ആയി 2-2.5 ശതമാനം കൂട്ടിച്ചേർത്ത് മൊത്തം മൂലധന നിക്ഷേപം 9.5 ശതമാനമായി ചുരുങ്ങി. കേന്ദ്രവും സംസ്ഥാനങ്ങളും തങ്ങളുടെ വായ്പയുടെ ജിഡിപിയുടെ 6% ത്തിൽ കൂടുതൽ പണം മുടക്കുകയാണെങ്കിൽ പൊതുമേഖലയുടെയും സ്വകാര്യ കോർപറേറ്റ് മേഖലയുടെയും 3.5% വീതം ശേഷിക്കുന്നു. ഇപ്പോൾ നിക്ഷേപത്തിന്റെ കോർപ്പറേറ്റ് ഡിമാൻഡ് ദുർബലമാണ്. ഈ ഡിമാന്റ് ഉയരുന്ന നിമിഷം പലിശനിരക്ക് സമ്മർദ്ദത്തിലാകും. ധനം ചെയ്ത ധനക്കമ്മി കടത്തെയും പലിശ പലിശകളിലേക്കാക്കി മാറ്റുക. 2018-19 വർഷത്തിൽ, ഇൻകംവെയിനിന്റെ 37.3% റവന്യൂ വരുമാനത്തിന്റെ തുകയാണ്. പലിശയുടെ പദ്ധതിയനുസരിച്ച് മുൻകാല റവന്യൂ ചെലവുകൾ മുൻകൂട്ടി നിശ്ചയിച്ചപ്പോൾ, മൂലധനച്ചെലവ് ജിഡിപിയുടെ 1.6% മാത്രം – ധനകമ്മി 3.4% ൽ താഴെയായിരുന്നു. GoI യുടെ കടവും ജി.ഡി.പിയുടെ അനുപാതവും ഇപ്പോൾ 47% മാണ്, ഭേദഗതി ചെയ്ത FRBMA ലക്ഷ്യം 40% മാണ്.

നിർദിഷ്ട ടാർജറ്റിനുകിൽ ധനക്കമ്മി കുറയ്ക്കുന്നതിനുള്ള കാലതാമസമുണ്ടാകില്ലെങ്കിൽ, കടം-ജിഡിപി അനുപാതം നിർണ്ണയിച്ചിട്ടുള്ള പരിധിയിലേക്ക് കൊണ്ടുവരാൻ അത് കൂടുതൽ സമയം എടുക്കും. പലിശ വരുമാനം റവന്യൂ വരവുകളുടെ അനിയന്ത്രിതമായ ഒരു ഭാഗം അവകാശപ്പെടുമ്പോൾ കാലാവധി തീരും.

ഫെബ്രുവരിയിലെ ഇടക്കാല ബജറ്റ് 2019-20 കാലഘട്ടത്തിൽ ധനകമ്മി 3.4% ആയി കണക്കാക്കിയിരുന്നു. അടുത്ത മാസത്തെ ബജറ്റ് 2018-19 വർഷത്തെ അടിസ്ഥാന വർഷത്തിലെ വരുമാനം കുറയ്ക്കുന്നതിന് സമ്മർദ്ദം ചെലുത്തുകയാണ്. സർക്കാറിൻെറ വാഗ്ദാനങ്ങൾ അനുസരിച്ചുള്ള അധികച്ചെലവുകളും നൽകും.

2018-19 വർഷത്തെ പുതുക്കിയ കണക്കുകൾ അനുസരിച്ചാണ് പ്രത്യക്ഷവും പരോക്ഷവുമായ നികുതി കുറയുന്നത്. ഗോയിയുടെ മൊത്തം നികുതി വരുമാനം ജിഡിപിയുടെ 0.9 ശതമാനമായിരുന്നു. എസ്

പരോക്ഷ നികുതി

2018-19 കാലത്തെ ചൂടൻ യഥാക്രമം 1.1 ഉം 0.4 ഉം ആണ്. 2019-20 വർഷത്തെ നികുതി വരുമാനത്തിന് ഇടക്കാല ബജറ്റ് മതിപ്പു കണക്ക് തീർക്കാൻ കഴിയുമെങ്കിൽ, ആവശ്യമുള്ള തിരക്ക് 2.8 ആണ്. ഇടക്കാല ബജറ്റിലെ നിലവിലെ നികുതി വരുമാനം കുറയ്ക്കുന്നതിന് റിയലിസ്റ്റിക് ബജറ്റിന് ആവശ്യമായി വരും.

എന്നിരുന്നാലും, ചെലവിന്റെ ഭാഗത്ത്, തെരഞ്ഞെടുപ്പ് മാനിഫെസ്റ്റോയുടെയും ബന്ധപ്പെട്ട ഉത്തരവാദിത്തങ്ങളുടെയും വാർഷിക കക്ഷികൾ വഹിക്കേണ്ടതുണ്ട്. 2019-20 കാലഘട്ടത്തിൽ 87,218 കോടിയുടെ ചെലവ് പ്രതീക്ഷിക്കുന്ന പ്രധാനമന്ത്രി – കിസാൻ സമ്മാൻ നിധി (PM-KISAN). ബജറ്റ് കടം വാങ്ങുന്നതിലൂടെ ചെലവുകളുടെ നല്ലൊരു ഭാഗം നിജപ്പെടുത്തിയിട്ടുണ്ട്. അധിക ബജറ്റ് വിഭവങ്ങൾ ധനക്കമ്മിയിൽ കാണിക്കാത്ത ബാധ്യതയാണ്, എന്നാൽ ഗവൺമെന്റിന്റെ ബാധ്യതകളിൽ പ്രതിഫലിക്കുന്നു. അതുകൊണ്ടാണ് കടബാധ്യതകൾക്കും ധനക്കമ്മി വർദ്ധനയ്ക്കും ഇടയിലുള്ള വർദ്ധനവ്.

പാലത്തിന് ബുദ്ധിമുട്ടുള്ള വിടവ്

ഇടക്കാല ബജറ്റിൽ സൂചിപ്പിച്ചിരിക്കുന്ന അളവുകൾക്ക് മുകളിലുള്ള വരുമാനത്തിന്റെ ഭാവി ഇരുളടഞ്ഞതാണ്. ധനമന്ത്രി

നിർമ്മല സീതാരാമൻ

ധനക്കമ്മി കുറയ്ക്കാനുള്ള ബുദ്ധിമുട്ടുള്ള കാര്യമാണിത്. ഇടക്കാല ബജറ്റിൽ ഉൾപ്പെടുത്തിയിട്ടും തെരഞ്ഞെടുപ്പിനു ശേഷം പ്രഖ്യാപിച്ച പരിപാടികളേക്കാളും വലിയ ചെലവുകൾ ഉൾപ്പെടുത്തുന്നതിന് യാതൊരു സാധ്യതയുമില്ല. ആർബിഐയിൽ നിന്ന് കൂടുതൽ കൈമാറ്റം നടപ്പാക്കാൻ ജലൻ കമ്മിറ്റി ശുപാർശ ചെയ്താൽ, ചില സാധ്യതകൾ ഉണ്ടാവാം.

മൊത്ത ആഭ്യന്തര ഉൽപാദനത്തിന്റെ 3.4 ശതമാനമായി ധനക്കമ്മി നിലനിർത്താൻ എഫ്എം ശ്രമിക്കണം.

മുൻ ഗവർണറാണ് രംഗരാജൻ, ആർ.ആർ.ഐ., ശ്രീവിസ്വാവ പ്രധാന പോളിസി ഉപദേഷ്ടാവ് ഇ ഐ ഇന്ത്യ ഇന്ത്യയാണ്.

(നിരാകരണം: ഈ കോളത്തിൽ വിവരിച്ച അഭിപ്രായങ്ങൾ എഴുത്തുകാരന്റെതാണ്.ഇവിടെ അവതരിപ്പിച്ചിരിക്കുന്ന വസ്തുതകളും അഭിപ്രായങ്ങളും

www.economictimes.com

.)