ഉഗാണ്ടയിൽ ആദ്യ എബോള കേസ് സ്ഥിരീകരിച്ചു English.news.cn – സിൻഹുവ

കാബൂസെ, ജപ്പാനിലെ കാബൂസെ, ജപ്പാനിലെ കോംഗോ ജില്ലകളിലെ ഭീകരർക്കെതിരായ ആക്രമണത്തിൽ ആറുപേർ കൊല്ലപ്പെട്ടുവെന്ന് കാബൂൾ, ചൊവ്വ, 11 ജൂൺ 2012 (DRC).

ആരോഗ്യ മന്ത്രാലയത്തിലെ അംഗങ്ങളായ വേൾഡ് ഹെൽത്ത് ഓർഗനൈസേഷൻ (ഡബ്ല്യു.ഒ.), സെന്റർ ഫോർ ഡിസീസ് കൺട്രോൾ എന്നിവയിൽ അംഗങ്ങളുള്ള ഒരു ദ്രുത പ്രതികരണ സംഘമാണ് കാസീസ് മേഖലയിലെ മെഡിക്കൽ സംഘങ്ങളുടെ പ്രയത്നത്തിനു പിന്നിലെന്ന് ജെയ്ൻ രൂത്ത് അസെംഗ് പറഞ്ഞു.

കോൺടാക്റ്റ് ട്രെയ്സിങ്ങ്, കേസ് മാനേജ്മെന്റ് തുടങ്ങി വിവിധ പ്രവർത്തനങ്ങളുമായി ടീം തുടരും.

ആരോഗ്യ മന്ത്രാലയത്തിന്റെ കണക്കുകൾ പ്രകാരം ജൂൺ 10 ന് ആൺകുട്ടിയെ വീട്ടിലേയ്ക്ക് കൊണ്ടുപോയ പിതാവ്, പിതാവ് നഴ്സായി ജോലിയിൽ പ്രവേശിച്ച എഗ്ലയിലേക്ക് പോയി.

കുട്ടിയുടെ വൈദ്യപരിശോധന ആവശ്യമായി വന്നപ്പോൾ, ഉഗാണ്ടയുടെ ബെവെരാ എബോള ചികിത്സാരീതിക്കായി അദ്ദേഹം മാനേജ്മെന്റിന് കൈമാറുകയായിരുന്നു.

“കുഞ്ഞിന് സംരക്ഷണം ലഭിക്കുന്നു, ബെവെരാ എബോള ട്രീറ്റ്മെൻറ് യൂണിറ്റിനുള്ളിൽ പിന്തുണ ലഭിക്കുന്നു, കോൺടാക്റ്റുകൾ നിരീക്ഷിച്ചുകൊണ്ടിരിക്കുന്നു,” ലോകാരോഗ്യസംഘടനയിൽ കാമ്പളയിൽ ഒരു പ്രത്യേക പ്രസ്താവനയിൽ പറഞ്ഞു.

ജൂൺ 14 മുതൽ ഇൻഡക്സ് കേസുമായി ബന്ധപ്പെടുന്ന മറ്റ് രോഗങ്ങളും രോഗപ്രതിരോധ കുത്തിവയ്പ്പിലൂടെയുള്ള മുൻനിര ആരോഗ്യ പ്രവർത്തകരും രോഗപ്രതിരോധ കുത്തിവയ്പ് നടത്തും.

“നൽകുന്ന വാക്സിൻ വളരെ സുരക്ഷിതവും ഫലപ്രദവുമാണെന്ന് പൊതുജനങ്ങളെ ബോധ്യപ്പെടുത്താൻ മന്ത്രാലയം ആഗ്രഹിക്കുന്നു. കോൺടാക്റ്റുകളും മുൻനിര തൊഴിലാളികളും അവരുടെ സ്വന്തം, കുടുംബ സംരക്ഷണത്തിനായി വാക്സിനുകൾ മനസിലാക്കണം,” അവർ പറഞ്ഞു.

രാജ്യത്തിന്റെ മറ്റു ഭാഗങ്ങളിലേക്ക് എബോള കൂടുതൽ പ്രചാരം തടയുന്നതിനായി ഉദ്യോഗസ്ഥരുമായി സഹകരിക്കാൻ പൊതുജനങ്ങൾക്ക് നിർദ്ദേശം നൽകിക്കൊണ്ട് രാജ്യത്തിന്റെ തയ്യാറെടുപ്പ് ഒരു പ്രതികരണ രീതിയിൽ മാറുന്നുണ്ടെന്ന് അവർ പറഞ്ഞു.

“രാജ്യത്ത് ലഭ്യമായ പരിചയവും വൈദഗ്ധ്യവും കൂടാതെ 10 മാസത്തിലധികം തയ്യാറെടുപ്പുകളും ഉണ്ടെങ്കിൽ, ഈ രോഗം അടങ്ങിയിരിക്കും,” അസെംഗ് പറഞ്ഞു. “ശാന്തമായി തുടരുന്നതിന് പൊതുജനങ്ങൾക്ക് ഞങ്ങൾ അഭ്യർത്ഥിക്കുന്നു, ഏറ്റവും അടുത്തുള്ള ആരോഗ്യ സംവിധാനത്തിലേക്ക് സംശയാസ്പദമായ കേസുകൾ റിപ്പോർട്ട് ചെയ്യുന്നു.”

ലോകാരോഗ്യ പ്രകാരം, എബോള ബാധ തടയാനുള്ള മുൻകാല അനുഭവം ഉഗാണ്ട. 2012 ൽ കിഴക്കൻ ആഫ്രിക്കൻ രാജ്യങ്ങളിൽ എബോള, മാർബർഗ് എന്നീ വൈറസ് പടർന്നു. എബോള പിടിപെട്ട് 20 പേരാണ് മരിച്ചത്.

ഡിആർസിയിലെ രോഗബാധിതമായ സാഹചര്യത്തിൽ ഉഗാണ്ട 4,700 ഹെൽത്ത് ജീവനക്കാരെ കുത്തിവയ്ക്കുകയും 165 ഹെൽത്ത് സെന്ററുകളിൽ മയക്കുമരുന്ന് നിരോധനം ഏർപ്പെടുത്തുകയും രോഗങ്ങളുടെ ലക്ഷണങ്ങളെ തിരിച്ചറിയുന്നതിനായി ആരോഗ്യ പ്രവർത്തകർക്ക് പരിശീലനം നൽകുകയും ചെയ്തു. “ഉഗാണ്ട ബാധയെത്തുടർന്ന് അറിയിച്ച ഉടൻതന്നെ ആഗോള ആരോഗ്യ സംഘടന ഒരു പ്രസ്താവനയിൽ പറഞ്ഞു.

കിഴക്കൻ ഡിആർസിയിൽ മാരകമായ അസുഖം മൂലം രാജ്യം ജാഗ്രത പുലർത്തുന്നു.

രോഗബാധിതനായ ആളുമായി ശരീരവുമായി സമ്പർക്കം പുലർത്തുന്ന ഒരു രോഗമാണ് എബോള. ഉയർന്ന വേദന, രക്തസ്രാവം, വയറിളക്കം, ചുവന്ന കണ്ണുകൾ എന്നിവയുൾപ്പെടെയുള്ള ലക്ഷണങ്ങൾ അവതരിപ്പിക്കുന്നുണ്ട്.

എബോള പനി മരണനിരക്ക് വളരെ ഉയർന്നതാണ്. വൈറൽ ഉപവിഭാഗത്തെ ആശ്രയിച്ച് മനുഷ്യരുടെ മരണ നിരക്ക് 50 മുതൽ 89 ശതമാനം വരെയാണ്.