കർണ്ണാടക – ഡൗൺ ടു എർ മാസികയിൽ നിന്നുള്ള ഹെലിക്ബോക്ടേറിൽ മരുന്നുകൾ ഉയർത്തുന്ന ആൻറിബയോട്ടിക് പ്രതിരോധം

കർണ്ണാടക – ഡൗൺ ടു എർ മാസികയിൽ നിന്നുള്ള ഹെലിക്ബോക്ടേറിൽ മരുന്നുകൾ ഉയർത്തുന്ന ആൻറിബയോട്ടിക് പ്രതിരോധം
ആരോഗ്യം

സംസ്ഥാനത്ത് ഹെലിക്കോബാക്ടറുടെ അണുബാധകൾക്കെതിരെ മെട്രോണിഡാസോൾ, ലെവഫ്ലോക്സസീൻ എന്നിവ ശാസ്ത്രജ്ഞന്മാർക്കുണ്ടാവില്ല.

അത്തി ജെയ്ൻ
അവസാനം അപ്ഡേറ്റുചെയ്തത്: ബുധൻ 12 ജൂൺ 2019
ഫോട്ടോ: ഗെറ്റി ഇമേജസ്

ഫോട്ടോ: ഗെറ്റി ഇമേജസ്

മനുഷ്യശരീരത്തിൽ ജീവിക്കുന്ന ഒരു ബാക്ടീരിയവും, അൾസർ, ഗ്യാസ്ട്രോറ്റിസ്, വയറുവേദന കാൻസർ തുടങ്ങിയ രോഗങ്ങളുള്ള ഹെലിക്കോബാക്റ്റർ പൈലോറി , രണ്ട് സാധാരണയായി ഉപയോഗിക്കുന്ന ആൻറിബയോട്ടിക്കുകൾ – മെട്രിണിഡാസോൽ, ലെവഫ്ലോക്സാസൈൻ എന്നീ മരുന്നുകൾക്ക് വളരെ പ്രതിരോധം ലഭിച്ചിട്ടുണ്ട്. കൂടുതൽ.

മനുഷ്യരും രോഗങ്ങളും തമ്മിലുള്ള ബന്ധം തികച്ചും ചലനാത്മകമാണ്. മനുഷ്യജീവന്റെ survival രോഗകാരികളെ ഒഴിവാക്കാൻ കഴിവുള്ളതുകൊണ്ട്, അവരുടെ നിലനിൽപ്പ് അവർ എത്രത്തോളം മനുഷ്യനെ ബാധിക്കുകയും വളരുവാൻ കഴിയുമെന്നും ആശ്രയിച്ചിരിക്കുന്നു.

ഈ നിരന്തരമായ പോരാട്ടത്തിൽ, മനുഷ്യർ അവരെ കൊല്ലാൻ വികസിപ്പിച്ച പുതിയതും പുതിയതുമായ മരുന്നുകളെ പ്രതിരോധിക്കാൻ രോഗികൾ സ്വയം പരിഷ്കരിക്കുന്നു. ആൻറിബയോട്ടിക്കുകളുടെ ഉപയോഗത്തിന് ഈ പ്രക്രിയ വേഗത്തിലാക്കുന്നു. ഇത് ആൻറിബയോട്ടിക് പ്രതിരോധമുള്ള ബാക്റ്റീരിയയുടെ എണ്ണം വർദ്ധിക്കും.

“ചികിത്സയ്ക്കായി കൂടുതൽ റേഷണൽ ആൻറിബയോട്ടിക് കൂട്ടുകെട്ടിനൊപ്പം തന്ത്രങ്ങൾ വികസിപ്പിച്ചെടുക്കാൻ സഹായിക്കുന്ന ഹെലികോബാക്ടറുടെ ബന്ധിപ്പിക്കപ്പെട്ട അസുഖങ്ങളിലുള്ള മയക്കുമരുന്ന് പ്രതിരോധത്തിന്റെ വ്യാപ്തിയും പ്രവർത്തനവും സംബന്ധിച്ച സൂക്ഷ്മ കാഴ്ചപ്പാടാണ് ഈ പഠനം ലക്ഷ്യമിട്ടത്. കൃത്യമായ തെറാപ്പി നടത്തുവാനും അണുബാധകൾ തടയാനും ഇത് സഹായിക്കും, “കർണാടകയിലെ മണിപ്പാൽ ആസ്ഥാനമായ കസ്തൂർബ മെഡിക്കൽ കോളേജിലെ പ്രൊഫസറായ മമത ബാൽക്കൽ പറയുന്നു, ഗവേഷണ സംഘത്തിന്റെ തലവൻ.

കസ്തൂരി മെഡിക്കൽ കോളേജിലും മൂന്നാമത്തെ കെയർ ഹോസ്പിറ്റലിലും ചികിത്സ തേടേണ്ടിവന്നപ്പോൾ 180 ഓളം രോഗികളിൽ നിന്ന് ടിസിയെ ശേഖരിച്ച ഹെലികോബാക്ടറുടെ അസുഖം കണ്ടെത്തി. കർണ്ണാടകത്തിലെ ഒമ്പത് ജില്ലകളിൽ നിന്നുള്ള രോഗികളാണ് രോഗി.

113 രോഗികളിൽ നിന്ന് ഹെലികോബാക്ടർ തരംഗങ്ങളെ അവർ ഒറ്റപ്പെടുത്താൻ കഴിഞ്ഞു, അതിനുശേഷം പതിവായി ഉപയോഗിക്കുന്ന അഞ്ച് ആന്റിബയോട്ടിക്കുകൾക്കെതിരെയുള്ള പ്രതിരോധശേഷി പരിശോധിച്ചു.

14 ശതമാനം തരം ട്രയഡ് ആൻറിബയോട്ടിക്സിനും പ്രതിരോധശേഷി ഉണ്ടായിരുന്നു. 59.3 ശതമാനം മാർക്കറ്റുകളിൽ 59.3 ശതമാനവും ഒന്നിലധികം ആന്റിബയോട്ടിക്കുകൾക്ക് പ്രതിരോധമുണ്ടെന്ന് കണ്ടെത്തി. ഇതിൽ 86 ശതമാനവും മെട്രിണിഡേസോൾ, ലെവോഫ്ലോക്സസീൻ .

കർണ്ണാടകയിലെ ഹെല്ലികോബാക്ടർ അണുബാധകൾക്കെതിരെ മെട്രോണിഡാസോൾ, ലെവഫ്ലോക്സസീൻ എന്നിവ എല്ലാ പ്രായോഗിക ആവശ്യങ്ങൾക്കുമുള്ളതല്ല.

മെട്രിണിഡാസോളിനെതിരെ 81 ശതമാനം പ്രതിരോധവും ലെവഫ്ലോക്സാസൈൻ (54.9%), ക്ലോറിത്തോമിക്സിനുള്ള 20.4%, ടെട്രൈക്ലൈനിനെതിരെ 5.3%, അമോക്സിസില്ലിനേക്കാൾ 7.1% എന്നിവയുമാണ് പ്രതിരോധശേഷി.

“ഈ പഠനത്തിന് ദേശീയ എപ്പിഡെമോളജിക്കൽ നിരീക്ഷണങ്ങളിൽ പുരോഗതി കൈവരിക്കുന്നതിന് ശക്തമായ അടിത്തറയാകും, ഇത് തെളിവ് അടിസ്ഥാനമാക്കിയുള്ള ചികിത്സയിൽ പ്രയോജനകരമാവും, ആദ്യ ലൈനിലെ ചികിത്സ പരാജയപ്പെട്ടാൽ ഹെലിക്കോബാക്ടറെ ഉന്മൂലനം ചെയ്യാനുള്ള മാനേജ്മെൻറ് അനുകൂലമായി പ്രവർത്തിക്കും,” ബാൽക്കൽ കൂട്ടിച്ചേർത്തു.

ഹെലിക്കോബാക്ടറിൽ മയക്കുമരുന്ന് പ്രതിരോധം കണ്ടുപിടിക്കുന്നതിനുള്ള ഒരു ദ്രുത വസ്ത്രവുമായി മുന്നോട്ടുവരാൻ പദ്ധതി തയ്യാറാക്കിയിട്ടുണ്ട്. ഡോക്ടർമാർ ചികിത്സാ നിയമങ്ങൾ പരിഷ്കരിക്കാൻ സഹായിക്കുമെന്നും അവർ പറഞ്ഞു.

വിൻസെഷ് ഷെട്ടി, ഗണേഷ് സി പൈ, രാമചന്ദ്ര ലിംഗദാകൈ, ഗിരിഷ ബാലരാജ്, കസ്തൂർബാ മെഡിക്കൽ കോളേജിൽ നിന്നുള്ള ഷിരാൻ ഷെട്ടി, ഡോ. എൻ. ഗുവാൻ ചുവ, ബിനിറ്റ് ലമിഷാനെ, വെസ്റ്റ് ഓസ്ട്രേലിയയിലെ യൂനിവേഴ്സിറ്റിയിലെ ചാൻ യീൻ ടായ എന്നിവരാണ് ഗവേഷണ സംഘം. ജേഡ് ഗോട് പാത്തോഗെൻസിന്റെ കൃതിയിൽ അവർ ഒരു റിപ്പോർട്ട് പ്രസിദ്ധീകരിച്ചു. (ഇന്ത്യ സയൻസ് വയർ)

ഞങ്ങൾ നിനക്കു ഒരു ശബ്ദം ഉണ്ടാക്കാം; നിങ്ങൾ ഞങ്ങളെ സഹായിച്ചവർ. സ്വതന്ത്രവും വിശ്വാസയോഗ്യവും നിർഭയവുമായ ജേർണലിസമാണ് ഞങ്ങൾ നിർമ്മിക്കുന്നത്. ഒരു സംഭാവന നൽകിക്കൊണ്ട് നിങ്ങൾക്ക് കൂടുതൽ സഹായകമാകും. ഞങ്ങൾ ഒരുമിച്ച് മാറ്റം വരുത്താൻ കഴിയുന്ന വിധം വാർത്തകൾ, കാഴ്ചപ്പാടുകൾ, വിശകലനം എന്നിവ കൊണ്ടുവരാനുള്ള ഞങ്ങളുടെ കഴിവിന് ഇത് ധാരാളം.

അടുത്ത കഥ