'മുകൌ മാക്ക': പടക്കം പൊട്ടിച്ചതോടെ ലോങ്ങ് വെയ്റ്റ് – ഡെക്കാൻ ഹെറാൾഡ്

'മുകൌ മാക്ക': പടക്കം പൊട്ടിച്ചതോടെ ലോങ്ങ് വെയ്റ്റ് – ഡെക്കാൻ ഹെറാൾഡ്

“മൗക്ക് മാക്ക്, മാക്ക മാക്ക്!”

ഒരു വ്യക്തിക്ക് ഈ വാക്കുകൾ വായിച്ചശേഷം മുഖത്ത് ഒരു പുഞ്ചിരിയോടെയുള്ള പുഞ്ചിരിയോടെ വായിച്ചുകഴിഞ്ഞു. ഇപ്പോൾ, ട്യൂൺ അത് ആഗ്രഹിക്കുന്ന ഒന്നും കഴിയില്ല. പ്രസിദ്ധമായ ഒരു “കൗവാലി” ശൈലി പിന്തുടരുക, ഒരു പരസ്യത്തിൽ നിർദ്ദേശിക്കപ്പെടുന്നതും, “മാഖോ മുകൂ” എന്ന വീട്ടിലെ വിനോദവാചകം മാത്രമല്ല, അടുത്ത കാലത്ത് സ്പോർട്സ് പരസ്യത്തെക്കുറിച്ച് കൂടുതൽ സംസാരിച്ചു.

1992 ലോകകപ്പ്, ഇന്ത്യ പാകിസ്താനെതിരെ. പാകിസ്ഥാൻറെ ഏറ്റവും മികച്ച ബാറ്റ്സ്മാൻ ജാവേദ് മിയാൻദാദ് ഇന്ത്യക്ക് വിക്കറ്റ് കീപ്പർ കിരൺ മോറെയെ തല്ലിക്കെടുത്തിരുന്നു. ചെറിയ ടെലിവിഷൻ സെറ്റിലെ ട്രാഫിക്കിന്റെ കണ്ണ് നിറഞ്ഞുനിൽക്കുന്ന യുവാവും പാകിസ്താന്റെ വിജയത്തിന് മുൻകൈയെടുത്തു. എന്നാൽ, മത്സരത്തിന്റെ അവസാനത്തിൽ തന്റെ കിടക്കയിൽ അയാൾ റെക്കോർഡ് ചെയ്തു. നിശബ്ദമായി അവൻ വെടിയുണ്ടകളുടെ പെട്ടി എടുത്ത് മാലിന്യത്തിൽ തള്ളിയിട്ടു.

2015 ലെ ഇന്ത്യ-പാക് ലോകകപ്പ് മാച്ചിനുള്ള ‘മാക്ക മൗക്ക’ പരസ്യമായി സ്റ്റാർ സ്പോർട്സിനു തുടക്കം കുറിച്ചു, വർഷങ്ങളായി പാക്കിസ്ഥാനി ആരാധകന്റെ യാത്രയുടെ ആഘോഷം, ഇന്ത്യയ്ക്കെതിരേ നേടിയ വിജയത്തിനായി കാത്തിരുന്നു, ഒരു വേൾഡ് കപ്പിൽ, എല്ലാ സമയത്തും പടക്കം പൊട്ടിച്ചെടുക്കുന്നു.

പാകിസ്താനെതിരെ ഒരു ലോകകപ്പിലും (6-0 ലെ ലീഡ്) ഇന്ത്യ പരാജയപ്പെട്ടു. എല്ലാ പാക് ആരാധകരുടെയും കാത്തിരിപ്പിനെ ചെറുപ്പക്കാരൻ പ്രതിനിധാനം ചെയ്തു. അവൻ ഒരു പിതാവായി മാറുകയും അവന്റെ മകനുമായി കാത്തിരിക്കുകയും ചെയ്യുന്നു. സാമുവൽ ബെക്കറ്റിന്റെ “ഗോഡൗട്ട് ഫോർ വെയ്ഡിംഗ്” ൽ നിന്ന് വ്ളാഡിമിർ, എസ്ട്രാഗോൺ എന്നിവയുമായി സാമ്യമുള്ള ആരെങ്കിലും കണ്ടാൽ, യാദൃച്ഛികമല്ല.

നാലു വർഷം കഴിഞ്ഞ്, മറ്റൊരു ലോകകപ്പും, “മൗക്ക മുകൂ” ഉം മറ്റൊരു കളിയോടു കൂടിയാണ്. ഇത്തവണ പാക്കിസ്ഥാനി ആരാധകന് ബംഗ്ലാദേശ് ഇഷ്ടമുള്ള ഒരു കൂട്ടുകാരിയാണ്. “എന്റെ അച്ഛൻ അങ്ങനെ പറയാൻ” എന്ന സങ്കൽപത്തിൽ സന്തോഷവും ഉത്തേജകതയും പ്രതീക്ഷിച്ചുകൊണ്ട് ഒരിക്കലും ഒരു നഷ്ടം ഒരിക്കലും പാടില്ലെന്ന് പാക്കിസ്ഥാൻ ആരാധകൻ പ്രഖ്യാപിക്കുന്നു. “ദ ഷോഷാങ്ക് റിഡംപ്ഷൻ” എന്ന ചിത്രത്തിൽ “മികച്ച കാര്യമാണ്, ആശ മികച്ചതായിരിക്കാം,” ആൻഡി ഡുപ്രെസെനോട് പറഞ്ഞപ്പോൾ എല്ലിസ് റെഡ് പോലെ.

എന്നാൽ, ഇന്ത്യൻ ക്രിക്കറ്റ് ടീമിലെ ജേഴ്സിയിൽ കളിച്ചുകൊണ്ടിരിക്കുന്ന ഒരു താടിയുള്ളയാൾ പരസ്യത്തിൽ രണ്ട് പ്രതീക്ഷയുള്ള ആരാധകരെ തടസ്സപ്പെടുത്തുന്നു. അവൻ ഒരു നിമിഷം അവരെ സൂക്ഷ്മപരിശോധന ചെയ്യുന്നു, “ഞാൻ എപ്പോഴാണ് അങ്ങനെയൊരു കാര്യം പറഞ്ഞത്?”, അപ്പോൾ ക്യാമറ എലിസബത്ത് രാജ്ഞിയുടെ ഒരു ഛായാചിത്രം, പുഞ്ചിരി ഊന്നിപ്പറയുന്നു. ഈ ലോകകപ്പിൽ ഇന്ത്യയ്ക്കും പാക്കിസ്ഥാനുമായുള്ള മത്സരം ജൂൺ 16 നാണ്. അതെ, ‘ഇൻട്രാനൽഷ്യൽ ഫാദേർസ് ഡേ’യിൽ. ഏതെങ്കിലും റഫറൻസ് കണ്ടെത്തിയോ? നന്നായി, മുൻകരുതൽ നൽകിയിട്ടുണ്ട്.

ബംഗ്ലാദേശ് ഉൾപ്പെടുത്തുന്നതാണ് ഈ പുതിയ പരസ്യത്തിന്റെ ഒരു സവിശേഷത. ഇന്ത്യയിലും ബംഗ്ലാദേശിലുമായി വളർന്നുവരുന്ന വൈരുദ്ധ്യം ഒരു ലോകശക്തിയായി കണക്കാക്കാൻ ശക്തമായ ഒരു ശക്തിയായി ഉയർന്നുവരുന്നു. പാക്കിസ്ഥാനിലെ പാക്കിസ്ഥാനിൽ ഇപ്പോഴും വിമർശകരുടെ ശ്രദ്ധയാണ്.

ഗോഡൊ ഒരിക്കലും വന്നിട്ടില്ല. പാക്കിസ്ഥാനിലെ ആരാധകർക്ക് ഈ സമയം ലഭിക്കുമോ എന്ന് അറിയുന്നത് രസകരമായിരിക്കും. അന്നുവരെ, പരിക്കേറ്റവരുടെ ബോക്സ് തകർക്കാനാവാത്തതാണ്, പരാജയത്തിന്റെ ശൂന്യമാക്കലിനും ഫാൻ പ്രശസ്തമായ ചോദ്യം ചോദിക്കും, “patake kab phodenge?”.