അപകടകരമായ ഓഡിറ്റുകൾ – എക്കണോമിക് ടൈംസ് സൂക്ഷിക്കുന്നതിനെപ്പറ്റി 4 വലിയ കമ്പനികൾ

അപകടകരമായ ഓഡിറ്റുകൾ – എക്കണോമിക് ടൈംസ് സൂക്ഷിക്കുന്നതിനെപ്പറ്റി 4 വലിയ കമ്പനികൾ

മുംബയ്: ഓഡിറ്റ് റദ്ദാക്കലിനു വേണ്ടി കർശനമായ നിയന്ത്രണങ്ങൾ ഏർപ്പെടുത്തി

വലിയ നാല് സ്ഥാപനങ്ങൾ

അപകടകരമായ ജോലിയിൽ നിന്ന് മാറിനിന്നുകൊണ്ട് അവരുടെ കസ്റ്റമർ റോസ്റ്റർ ബഹുതല കമ്പനികൾ, പ്രമുഖ ഇന്ത്യൻ കമ്പനികൾ, ബഹുമാന്യ സ്റ്റാർട്ടപ്പുകളിലേക്ക് പരിമിതപ്പെടുത്തുന്നുണ്ടോയെന്ന് ഒരു ചർച്ച നടത്തി.

ചെവ്വാഴ്ച,

PwC

2019 സാമ്പത്തിക വർഷത്തിൽ അതിന്റെ ഓഡിറ്റ് റിപ്പോർട്ട് സമർപ്പിക്കുന്നതിന് മുമ്പ് റിലയൻസ് ക്യാപിറ്റലിൽ നിന്നും രാജിവെച്ചു. കോർപ്പറേറ്റ് അഫയേഴ്സ് മന്ത്രാലയം നിരോധിക്കണമെന്ന നിർദേശം മുന്നോട്ടുവന്നതായിരുന്നു ഇത്.

ഡെലോയിറ്റ്

എസ്

ഓഡിറ്റ് സ്ഥാപനങ്ങൾ

അവർ ഒരു ഇൻഫിക്ഷൻ പോയിന്റിൽ ആണെന്നും ബിസിനസിൽ ഹാർഡ് കോൾ ചെയ്യണം എന്നും പറയുന്നു. “ഞങ്ങൾ ചാരനിറത്തിലുള്ള ഓഡിറ്റുകളിൽ നിന്നോ അല്ലെങ്കിൽ ചാരനിറത്തിലുള്ള ഏതെങ്കിലും തണലിൽ നിന്നോ നടക്കുന്നു. എല്ലാവരും ഒപ്പിടേണ്ടതായോ അല്ലെങ്കിൽ സേവനത്തിൽ ആരെല്ലാം കൂടുതൽ ശ്രദ്ധാലുക്കളാകണം. നമ്മൾ അഭിമുഖീകരിക്കുന്ന ചോദ്യം ഇതാണ്: എടുക്കേണ്ട ആദായമാണോ? “ഒരു വലിയ നാലു കമ്പനിയുടെ ഓഡിറ്റ് നേതാവ് പറഞ്ഞു. അടുത്ത ഏതാനും മാസങ്ങൾക്കുള്ളിൽ കൂടുതൽ ഓഡിറ്റർമാർ പ്രശ്നക്കാരല്ലാത്ത ക്ലയന്റുകൾ ഒഴിവാക്കുന്നതായി വിദഗ്ധർ അഭിപ്രായപ്പെടുന്നു.

ബിഗ് ഫോർയിൽ അടക്കമുള്ള ഓഡിറ്റ് ബിസിനസ് ഏകദേശം 2,300 കോടി മുതൽ 2,600 കോടി രൂപവരെയാകുമെന്നാണ് കണക്കാക്കുന്നത്. നികുതി അല്ലെങ്കിൽ ഉപദേശനവുമായി താരതമ്യപ്പെടുത്തുമ്പോൾ ഇത് ലാഭകരമല്ല.

ഓഡിറ്റ് റൊട്ടേഷൻ നടപ്പിലാക്കിയതിനു ശേഷം മാർജിനുകൾ ചുരുങ്ങി. കാരണം, ഒരു പുതിയ ക്ലയന്റ് ഓഡിറ്റ് ചെയ്യുന്നതിന് ആവശ്യമായ നിക്ഷേപം വാർഷികചെലവുകളേക്കാൾ കൂടുതലാണ്, കാരണം ഏറ്റവും വലിയ കമ്പനികളുടെ കാര്യത്തിൽ ഒരു ഓഡിറ്റർ സമ്പാദിക്കുന്നു. ഇപ്പോൾ, അപകടസാധ്യത വർദ്ധിക്കുന്നതിനാൽ, റിസ്ക് പ്രതിഫലം അനുപാതം ശോചനീയമാണ്.

“ആരൊക്കെയാണ് ഞങ്ങൾക്ക് ഓഡിറ്റ് ചെയ്യാൻ കഴിയുക എന്ന് തീരുമാനിക്കുക. 60% ഉപഭോക്താക്കളാണ് കൂടുതൽ ഗുണനിലവാരമുള്ള ഓഡിറ്റുകൾ ആഗ്രഹിക്കുന്ന ബഹുരാഷ്ട്രകുറിപ്പുകൾ. ഇത് ഒരു വിലയ്ക്ക് വരും, “മറ്റൊരു മുതിർന്ന ഓഡിറ്റ് സീനിയർ ഓഡിറ്റ് പങ്കാളിയും പറഞ്ഞു. റെഗുലേറ്ററുകൾ പരിശോധിച്ച ശേഷം ഓഡിറ്റിന്റെ ഗുണനിലവാരം ചോദ്യം ചെയ്തുകഴിഞ്ഞു.

“ഞങ്ങൾ ഓഡിറ്റ് കമ്മിറ്റികളുമായുള്ള ക്ഷമയുടെ ക്ഷമയിലാണ്. പ്രൊഫഷണൽ തീരുമാനത്തിന്റെ അർത്ഥം മനസ്സിലാകാത്ത ഒരു ഗവൺമെന്റിനെ ഞങ്ങൾ കൈകാര്യം ചെയ്യുന്നു. അവർ ഒരു ഓഡിറ്റർക്ക് ക്രിമിനൽത്വം കൊണ്ടുവരികയാണ്.

കഴിഞ്ഞ കുറച്ച് ദിവസങ്ങൾ ഈ ജോലി മാറ്റിയിരിക്കുന്നു. മാനേജ്മെന്റിനും ഓഡിറ്റർമാർക്കും പരസ്പരം സംശയിക്കാനാവും എന്നതിനാൽ പ്രൊഫഷന്റെ അപകടസാധ്യത തീർത്തും കടുത്ത രീതിയിൽ കുറയ്ക്കും. “ഒരു ബിഗ് ഫോർ ഓഡിറ്റ് പങ്കാളിയും പറഞ്ഞു.

അടുത്തിടെ യുകെയിലെ കോമ്പറ്റിഷൻ ആൻഡ് മാർക്കറ്റ്സ് അതോറിറ്റി, ബിഗ് ഫോർ ഓഡിറ്റ് കമ്പനികൾ തങ്ങളുടെ ഓഡിറ്റ്, നോൺ ഓഡിറ്റ് ബിസിനസുകൾ വിഭജിക്കണമെന്ന് ആവശ്യപ്പെട്ടിരുന്നു.

ഇന്ത്യയിലുണ്ടായ പ്രതിസന്ധിയെ പ്രതികൂലമായി ബാധിക്കുമെന്ന് വിദഗ്ധർ പറയുന്നു. “ബിഗ് ഫോർ ഓഡിറ്റ്, നോൺ ഓഡിറ്റ് ബിസിനസ്സ് എന്നിവയെ തകർക്കുന്നതിന് ആഗോളതലത്തിൽ ആഗോളതലത്തിൽ ചർച്ച കൂടുതൽ പുരോഗമിക്കുന്നു,” മുൻ കൗൺസിലർ ഹെഡ് സുനിൽ ചന്ദ്രന്ദിണി പറഞ്ഞു.

വൈ

. “യുകെയിൽ, റെഗുലേറ്റർമാർ സംഭാഷണങ്ങളും കൺസൾട്ടൻസി ബിസിനസും വേർതിരിച്ചിട്ടുണ്ട്.”

പൊതുമരാമത്തെ പുനഃസ്ഥാപിക്കുന്നതിനായി ബ്രിട്ടനിലെ തങ്ങളുടെ ഓഡിറ്റ് ഉപഭോക്താക്കൾക്ക് കൺസൾട്ടൻസി സേവനങ്ങൾ നിരോധിക്കുമെന്ന് പി.വി.സി, ഇ.ഐ.വൈ എന്നിവരുടെ റിപ്പോർട്ടിൽ പറയുന്നു.

ഫിനാൻഷ്യൽ റിപ്പോർട്ടിംഗും വഞ്ചനയും കുംഭകോപാധികൾ കാരണം ലോകത്തിന്റെ വിവിധ ഭാഗങ്ങളിൽ അവബോധം ഉണ്ടാക്കുന്നതോടെ ലോകത്തെ പല ഭാഗങ്ങളിലും സ്വാധീനം ചെലുത്തുന്നുണ്ട് – ബ്രിട്ടൻ, ആഫ്രിക്ക, ഇപ്പോൾ ഇൻഡ്യയിൽ – പ്രത്യേകിച്ച് ഈ കമ്പനികൾ തങ്ങളുടെ ഉപദേഷ്ടാക്കളുടെ ബിസിനസ്സ് വിപുലപ്പെടുത്തുന്നുവെന്നത് പ്രത്യേകിച്ചും. അടുത്ത ഏതാനും വർഷങ്ങൾ അവരുടെ ഓഡിറ്റ് ബിസിനസ്സിനെക്കാൾ വലുതായി തീരുമെന്നും അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

കഴിഞ്ഞ ഏതാനും വർഷങ്ങളായി, വൻകിട കമ്പനികൾ നോൺ ഓഡിറ്റ് സേവനങ്ങളിലേക്ക് വിജയകരമായി വൈവിധ്യവത്കരിച്ചു – അവരുടെ ആകെ വരുമാനത്തിന്റെ 14-18% മാത്രമാണ് ഓഡിറ്റിനിൽ നിന്ന് വരുന്നത്. സേവന നികുതികൾ വൻകിട ബിസിനസുകളായി വളർന്നു. കമ്പനികൾക്ക് 4,500 കോടിയാണ് ലഭിച്ചത്. അതേസമയം, 5,000 മുതൽ 5,300 കോടി രൂപ വരെ അഡ്വൈസറി സേവനങ്ങൾക്ക് നൽകും.