ഒരു സിഗരറ്റിന്റെ അടിമയായിരുന്ന ഐ.ടി.സി സാമൂഹിക പുകവലി ആയി മാറുന്നു – ഇക്കണോമിക് ടൈംസ്

ഒരു സിഗരറ്റിന്റെ അടിമയായിരുന്ന ഐ.ടി.സി സാമൂഹിക പുകവലി ആയി മാറുന്നു – ഇക്കണോമിക് ടൈംസ്

മുംബൈ: സിഗററ്റ് പകുതിയിലേറെ കുറഞ്ഞു

ഐടിസി

കഴിഞ്ഞ സാമ്പത്തിക വർഷത്തിൽ ലിമിറ്റഡിന്റെ മൊത്തം വിൽപ്പനയിൽ ആദ്യപാദത്തിൽ പുകയിലയുടെ വരുമാനത്തെ കുറയ്ക്കുന്നതിനും ഉപഭോക്തൃ ഉത്പന്നങ്ങളിലേയ്ക്ക് പരിവർത്തനം ചെയ്യുന്നതിനും നൂറ്റാണ്ടുകൾ പഴക്കമുള്ള കമ്പനിയുടെ തന്ത്രമാണ് ആവശ്യമുള്ള ഫലം നൽകുന്നത്.

വെർജീനിയ ഹൗസ് പുകയിലയ്ക്ക് പുറത്തുള്ള ഉപഭോക്തൃ ഉത്പന്നങ്ങളെ കൂടുതൽ വിപുലപ്പെടുത്താൻ കഴിയുന്ന ഒരു ഡൈവേഴ്സിഫിക്കേഷൻ ബ്ലൂപ്രിന്റ് നടപ്പിലാക്കാൻ രണ്ടു പതിറ്റാണ്ടുകൾക്കു ശേഷവും

സിഗരറ്റ്

ഐടിസിയുടെ മൊത്തം വരുമാനം 45.8 ശതമാനം വിഹിതമായിരുന്നു. അത് കഴിഞ്ഞ വർഷത്തെ 52% പങ്കാളിത്തവുമായി താരതമ്യം ചെയ്യുമ്പോൾ, കഴിഞ്ഞ സാമ്പത്തികവർഷത്തിൽ കമ്പനിയുടെ മൂന്നിൽ രണ്ട് വിൽപനയും

കൊൽക്കത്ത

കമ്പനിയുടെ വാർഷിക റിപ്പോർട്ട് വ്യാഴാഴ്ച പുറത്തിറക്കി.

കുക്കികൾ, സ്റ്റാപ്പിൾ, സ്നാക്സ് എന്നിവ അടങ്ങുന്ന ഭക്ഷണ ഡിവിഷൻ ഇപ്പോൾ 21.3% വരുമാനവും അഗ്രി ബിസിനസിലൂടെ 13.4% ഐടിസിയുടെ മൊത്തം വിറ്റുവരവുമാണ്.

ഫുഡ്സ് ഡിവിഷനിലെ കമ്പനിയുടെ ഫോക്കസ്

അഞ്ചു വർഷം മുമ്പ്, 12.8% വിൽപ്പന വളർച്ചയുമുണ്ടായി. അഗ്രി ബിസിനസ്സിന്റെ പങ്ക് 8% ആയിരുന്നു.

“കമ്പനിയുടെ സിഗരറ്റ് ബിസിനസ്സ് 1996 മുതൽ 21 മടങ്ങ് വർദ്ധിച്ചു,”

സഞ്ജീവ് പുരി

ഐടിസി ചെയർമാൻ വാർഷിക റിപ്പോർട്ടിൽ പറഞ്ഞു. “മൊത്തത്തിൽ, നിങ്ങളുടെ കമ്പനിയുടെ പ്രവർത്തന മൂലധനത്തിന്റെ 80% -വും, 90% ജോലിക്കാരെ അടിസ്ഥാനമാക്കി, വാർഷിക മുതൽ മുടക്കുന്ന 80% -വും സിഗരറ്റ് ബിസിനസാണ്.

കഴിഞ്ഞ ഏതാനും വർഷങ്ങളിൽ ഐടിസി, സിഗററ്റ് ബിസിനസ്സിൽ പ്രത്യേകിച്ച് ഭക്ഷണത്തിലെ ഇരട്ട അക്കത്തിലൂടെ വളർച്ചയുടെ വഴി വിവിധ വൈവിധ്യമാർന്ന ഗ്രൂപ്പുകളായി മാറി. ഭക്ഷ്യ വസ്തുക്കൾ, സോപ്പുകൾ, ഷാംപൂകൾ, ഷവർ ജെൽസ്, വസ്ത്രങ്ങൾ, ബ്രാൻഡഡ് സ്റ്റേഷനറികൾ എന്നിവ ഉൾപ്പെടുന്ന എഫ്എംസിജി ഉത്പന്നങ്ങൾ 2012 ഫിബ്രവരിയിൽ 12,500 കോടി രൂപയായിരുന്നു.

2030 ഓടെ സിഗരറ്റ് എഫ്.എം.സി.ജി ബിസിനസുകളിൽ നിന്ന് ഒരു ലക്ഷം കോടി രൂപ വിറ്റുവരാൻ കമ്പനിയുടെ ലക്ഷ്യത്തെ ലക്ഷ്യമിട്ടാണ് ഐടിസിയുടെ വിപുലീകരണ പദ്ധതികൾ ലക്ഷ്യമിടുന്നത്. ഈ ഡിവിഷൻ 60,000-65,000 കോടി രൂപയാണ് പ്രതീക്ഷിക്കുന്നത്. 9,700 കോടി രൂപയിൽ നിന്ന് ഇപ്പോൾ വിൽപ്പനയിൽ.

ആഷിർവാദ്, ബിങ്കോ, സൺഫാസ്റ്റ് തുടങ്ങിയ ബ്രാൻഡുകളുമായി ഐ.ടി.സി. ബ്രാൻഡഡ് ഗോതമ്പ് മാഫിയ മാർക്കറ്റിനെ നായകനാക്കി കുക്കികളിലെ പ്രമുഖനായ കളിക്കാരനാണ്. നൂഡിൽസ്, ഡിയോഡോർന്റ്സ്, ധൂപവർഗങ്ങൾ തുടങ്ങിയ ഇൻഡ്യയിലെ രണ്ടാമത്തെ വലിയ കമ്പനിയാണ് ഐടിസി. ഇത് ഇന്ത്യയിലെ രണ്ടാമത്തെ വലിയ ഹോട്ടൽ ശൃംഖലയുമാണ്. 1,648 കോടി രൂപയുടെ വരുമാനവുമുണ്ട്.

സിഗററ്റ് ആധിഷ്ഠിത കമ്പനിയുമായി നിന്ന് വൈവിധ്യമാർന്ന കൺസ്യൂമർ കമ്പനിയ്ക്ക് ഐടിസിക്ക് ഒരു വലിയ നാഴികക്കല്ലായി മാറാൻ കഴിയുമെന്ന് എഡൽവിസ് സെക്യൂരിറ്റീസ് സീനിയർ വൈസ് പ്രസിഡന്റ് അബൂനീഷ് റോയ് പറഞ്ഞു.

അടുത്തിടെയായി ഐടിസിയിലെ പുകയില ബിസിനസുകാർ നികുതി ബാധ്യതയും സിഗററ്റിന്റെ കച്ചവടവൽക്കരണവും വർധിച്ചു.

സബ്വേഡ് ഡിമാൻഡ് അന്തരീക്ഷത്തിൽ സിഗരറ്റ്, എഫ്എംസിജി വിഭാഗത്തിന്റെ ഉത്പാദനം വർധിച്ചുവരികയാണ്. റവന്യൂ വളർച്ചയും ലാഭക്ഷമതയിൽ കാര്യമായ പുരോഗതി കൈവരിച്ചിട്ടുണ്ടെന്നും പുരി വാർഷിക റിപ്പോർട്ടിൽ പറയുന്നു. മത്സരാധിഷ്ഠിതമായ തീവ്രത, ഉയർന്ന ഉൽപന്ന ചെലവുകൾ, പുതിയ ഉല്പന്നങ്ങൾ / വിഭാഗങ്ങൾ, ഉത്പാദന സൗകര്യങ്ങൾ എന്നിവയുടെ ചെലവുകൾ, ലൈഫ്സ്റ്റൈൽ റീട്ടെയിൽ ബിസിനസ്സിൻറെ പുനർനിർമ്മാണം തുടങ്ങിയവയെല്ലാം ഈ നേട്ടങ്ങൾ കൈവരിച്ചതായി അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.