ജീവനക്കാർ, ക്ലയിന്റ്സ്, ഓഹരി ഉടമകൾ, ബോർഡ് എന്നിവയിൽ നിന്നുള്ള വൈബ് യെസ് ബാങ്കിനെക്കുറിച്ച് എന്റെ ശുഭപ്രതീക്ഷയെ പുനർജ്ജീവിപ്പിച്ചു: രവിനീത് ഗിൽ – ഇക്കണോമിക്സ് ടൈംസ്

ജീവനക്കാർ, ക്ലയിന്റ്സ്, ഓഹരി ഉടമകൾ, ബോർഡ് എന്നിവയിൽ നിന്നുള്ള വൈബ് യെസ് ബാങ്കിനെക്കുറിച്ച് എന്റെ ശുഭപ്രതീക്ഷയെ പുനർജ്ജീവിപ്പിച്ചു: രവിനീത് ഗിൽ – ഇക്കണോമിക്സ് ടൈംസ്
ഈ വർഷം അറ്റകുറ്റപ്പണികളും വളർച്ചയും അടുത്ത വർഷം മുതൽ, അത് പൂർണമായും വളർച്ച കൈവരിക്കാനാവും, ETNOW യുടെ നികുഞ്ജ് ഡാൽമിയയുമായുള്ള ഒരു ഇന്റർവ്യൂവിൽ, യെസ് ബാങ്കിന്റെ എംഡിയും സി.ഇ.ഒയുമായ രാവ്നീത് ഗിൽ പറയുന്നു.

എഡിറ്റുചെയ്ത ഉദ്ധരണികൾ:

കോർപ്പറേറ്റ് വാർത്തകളുടെ കാര്യത്തിൽ ഏറ്റവും പുതിയ വളർച്ച യെസ് ബാങ്ക് ബോർഡാണ്. ബോർഡിലെ രണ്ട് അംഗങ്ങൾ പെട്ടെന്നു തന്നെ രാജിവെച്ചു. ബോർഡ് അംഗങ്ങൾ അറിഞ്ഞിരുന്നതും അവ സ്വീകരിക്കാത്തതുമായ എന്തെങ്കിലും ഉണ്ടെങ്കിൽ കമ്പോള അദ്ഭുതങ്ങൾ. ബോർഡ് അംഗങ്ങൾ എന്തിനാണ് രാജി വച്ചത്?

അതിൽ ചില മാധ്യമങ്ങൾ ഊഹിക്കാവുന്നതേയുള്ളൂ. സംഭവിച്ച രണ്ടു രാജി-രജനീഭ്രമങ്ങൾ രാജിവച്ചുകഴിഞ്ഞുവെന്നാണ് ഞാൻ പറയുന്നത്. അവർ ഒരു സമയ കാഴ്ചപ്പാടിൽ നിന്ന് ഒത്തുചേരുന്നതുപോലെ തോന്നി. രണ്ടു പേരും സംവിധായകരും വ്യക്തിപരമായ കാരണങ്ങളാലാണ് ഇത് ചെയ്യുന്നത് എന്ന് അവർ പറഞ്ഞു. വ്യക്തിപരമായ കാരണങ്ങൾ കൊണ്ടാണ് അവർ ഇത് ചെയ്യുന്നത്. ഇവരിൽ ഒരാൾ നേരത്തെ തന്നെ സ്ഥാനമൊഴിയാൻ ആഗ്രഹിച്ചിരുന്നുവെങ്കിലും മാനേജ്മെൻറ് പരിവർത്തനസമയത്ത് തിരികെ വന്ന് സഹായിക്കാൻ ആവശ്യപ്പെട്ടു. ഞാൻ മൂന്നുമാസത്തേക്ക് ഇവിടെ പോയിട്ടുണ്ട്, എന്നിട്ട് ഞാൻ പറഞ്ഞതുപോലെ, സമയത്തെക്കുറിച്ച്, ചില സംഭവങ്ങൾ നടന്നതിന് ശേഷമാണ് ഇത് പ്രത്യക്ഷപ്പെട്ടത്.

ഒരേസമയം രാജി വെച്ചതും അതുതന്നെ യാദൃശ്ചികമാണെന്ന് ഞാൻ പറയും. എന്നാൽ ബോർഡിന് തന്നെ സംബന്ധിച്ചിടത്തോളം എനിക്ക് ഉറപ്പ് നൽകാൻ ആഗ്രഹിക്കുന്നു

വിപണികൾ

ബോർഡ് പൂർണമായും ഒന്നായിരിക്കുന്നതിനാൽ, ഓഹരി ഉടമകളും മറ്റ് നിക്ഷേപകരും. ഇന്നലെ ഞങ്ങൾ ബോർഡ് മീറ്റിങ്ങ് നടത്തി AGM ൽ പോസ്റ്റുചെയ്തു. വളരെ ഫലപ്രദവും വളരെ സൃഷ്ടിപരവുമായ ഒരു മീറ്റിംഗും ബോർഡിലെ വിഭജനവും ബോർഡും മെല്ലെമെയിൻ ഘട്ടത്തിലാണ് എന്ന് പറയുന്ന ആരെയെങ്കിലും പൂർണ്ണമായും തെറ്റാണ്.

എന്നാൽ, ബോർഡ് അംഗങ്ങൾ അപ്രതീക്ഷിതമായി രാജിവെച്ചതിനെത്തുടർന്ന് അത് യാദൃശ്ചികതയല്ലെന്ന് നിങ്ങൾ കരുതുന്നുണ്ടോ?

മൂന്നുമാസം മുൻപ് ഞാൻ ഏറ്റെടുത്തു, ഇത് ഇപ്പോൾ സംഭവിച്ചു, ഞാൻ പറഞ്ഞതുപോലെ, അത് യാദൃച്ഛികമല്ല. രണ്ടാൾക്കും ഒരേ സമയം പോകാൻ തീരുമാനിച്ചു.

മിസ്റ്റർ ഗാന്ധി ഇപ്പോൾ ബോർഡിൽ ഉണ്ടോ?

അതെ.

ഇപ്പോൾ ബാങ്കിലെ സംഭവം മനസിലാക്കുന്ന ഒരു മുൻ ഡപ്യൂട്ടി ഗവർണറെക്കുറിച്ച് വ്യക്തമായ സൂചനയാണ് ബോർഡിൽ വരുന്നത്. അതിന്റെ പ്രാധാന്യം നഷ്ടപ്പെടുത്തരുതെന്ന് നിങ്ങൾ കരുതുന്നുണ്ടോ?

അപ്രത്യക്ഷമാകുക, ഞാൻ ആർബിഐ അധിക ബോർഡ് ബോർഡിൽ അധിക ഡയറക്ടറായി നിയമിക്കാനുള്ള പ്രാധാന്യം പൂർണ്ണമായി അഭിനന്ദിക്കേണ്ടതുണ്ടെന്ന് ഞാൻ കരുതുന്നു. ഇത് വിപണിയെ വളരെയധികം നല്കണം. വസ്തുതകൾക്ക് ചുറ്റും ഒപാസിറ്റി ഏതെങ്കിലുമൊരാൾ ഉണ്ടെന്ന് ആരെങ്കിലും ചിന്തിച്ചിട്ടുണ്ടോ, അല്ലെങ്കിൽ ശരിയായില്ല എന്നത് നടന്നുകൊണ്ടിരിക്കുന്നതോ, റിസർവ് ബാങ്ക് ഓഫ് ഇന്ത്യയുടെ അഡീഷണൽ ഡയറക്ടറുടെ സാന്നിധ്യത്തിൽ അഭിസംബോധന ചെയ്തതാണ്.

ഞങ്ങൾ ഇന്നലെ ബോർഡ് യോഗം വിളിച്ചപ്പോൾ ഗാന്ധി നേരിട്ട് ഹാജരായി. അവൻ അവിടെ ഉണ്ടായിരുന്നു. അവൻ എല്ലാം നിരീക്ഷിച്ചു. ബിസിനസ്സ് തുടങ്ങിയവയെല്ലാം ഒരുപാട് ഇടപെട്ടു. ഡെപ്യൂട്ടി ഗവർണറായും, സാമ്പത്തിക സേവന ബിസിനസ്സിലെ അദ്ദേഹത്തിന്റെ നിലപാടുകളിലുമെല്ലാം അദ്ദേഹം അനുഭവിച്ചു. ബാങ്കും ബോർഡും സംബന്ധിച്ചിടത്തോളം വളരെ നല്ലൊരു വികസനം ആണ് ഞാൻ ആവർത്തിക്കുക. ഇന്നലെ അദ്ദേഹം പൂർണ്ണമായും ഇടപെടുകയും നന്നായി പങ്കെടുക്കുകയും ചെയ്തു. ഇന്നലെ ഞങ്ങൾ വളരെ നിർമ്മിതവും ഉൽപാദനപരവുമായ ബോർഡ് മീറ്റിങ്ങുമായി ബന്ധപ്പെട്ടിരുന്നുവെന്ന് പറഞ്ഞു.

ഒരുപാട് ഊഹാപോഹങ്ങൾ ഉണ്ടെന്നിരിക്കെ നമ്മൾ അറിഞ്ഞിട്ടുള്ള ഏജിഎമിലെ ഏതു കാര്യവും നിങ്ങൾ വിമാനയാത്രക്ക് പൂർണ്ണമായും നിർമിക്കുന്നുണ്ടോ? നിങ്ങൾ ഈ ഫോറത്തെ എയർ നീക്കം ചെയ്യുന്നതിനായി ഉപയോഗിക്കുന്നില്ല?

ഇന്നലെ, എന്റെ ആദ്യ ഏജന്സികളായിരുന്നു പക്ഷെ മറ്റു ബോർഡ് അംഗങ്ങളിൽ നിന്നും കേട്ടത് വളരെ നന്നായി നടക്കുന്നു എന്നതാണ്. ധാരാളം നിരീക്ഷണങ്ങൾ നടത്തി ഓഹരി ഉടമകൾ നിർമിക്കുകയും അത് വളരെ സൃഷ്ടിപരവും നല്ല അറിവോടെയുമായിരുന്നു. ഇത് വളരെ നല്ല രീതിയിൽ നടത്തിയിരുന്നു, അതിനായി ഞാൻ ഓഹരി ഉടമകൾക്ക് നന്ദി പറയുന്നു.

ഇന്ത്യയിലുള്ള സാമ്പത്തിക സേവനങ്ങൾക്ക് ബുദ്ധിമുട്ടേറിയ സമയമാണെന്ന വസ്തുതയെക്കുറിച്ച് ഓരോരുത്തരും സംസാരിച്ചു. അസറ്റ് ഗുണനിലവാര പ്രശ്ന വ്യവസായത്തെ സംബന്ധിച്ചിടത്തോളം ഞങ്ങൾക്ക് പ്രശ്നങ്ങളുണ്ട്. എന്നാൽ അവരിൽ ഓരോരുത്തരും അവരുടെ വിശ്വാസം മറിച്ചു. തീരുമാനങ്ങൾ കൈമാറിയ രീതി, ഓഹരി ഉടമകൾ ബാങ്കിനു പിന്നിൽ എത്ര ശക്തമായി നിലകൊണ്ടാണ് കാണിക്കുന്നത്. ഇന്നലെ ഏജന്റുമാരിൽ ആരെങ്കിലും അസ്വാസ്ഥ്യങ്ങൾ ഒന്നും ചെയ്തിട്ടില്ലെന്നും അല്ലെങ്കിൽ നിരീക്ഷണങ്ങൾ അല്ലെങ്കിൽ ഉത്കണ്ഠകൾ ഒരു ഊഹക്കച്ചവടത്തിനോ ആശങ്കയോ ആയിരിക്കണമെന്നും ഞാൻ പറഞ്ഞു.

സ്റ്റോക്ക് പെർഫോമിൽ അത്തരം മൂർച്ചയേറിയ ഇടിവ് നിങ്ങൾ കാണുമ്പോൾ, റീട്ടെയിൽ ഷെയർഹോൾഡർമാർ സാധാരണയായി ആശങ്കാകുലനാകുമെങ്കിലും ഏജൻസിയിൽ പങ്കെടുത്ത ആളുകളിൽ നിന്ന് ഊഹക്കച്ചവടത്തെയോ ഉൽക്കണ്ഠയെയോ ഞങ്ങൾ എടുത്തിട്ടില്ല. അതിനാൽ ഏജിഎം നല്ല രീതിയിൽ നടത്താറുണ്ടെന്ന് ഞാൻ കരുതുന്നു.

അത് നന്നായി നടത്തിയിരുന്നു പക്ഷെ ഞാൻ പറഞ്ഞത് പോലെ, ക്രെഡിറ്റ് നമ്മുടെ നിക്ഷേപകർക്കും ഓഹരി ഉടമകൾക്കും അവിടെ പോയിരുന്നു. ഷെയറുകളുടെ വില കുറയുന്നതിൽ ചില ആശങ്കകൾ ഉണ്ടായിരുന്നു. എന്നാൽ അവർ വളരെ വേഗം ഉണർവ്വാങ്ങുമെന്നും അവർ പിന്നിൽ നിന്ന് പിൻവാങ്ങുമെന്നും അവർ കരുതി. മൂലധനത്തിന്റെ ഉയർച്ചയാണ് നിങ്ങൾ തിരയുന്നതെങ്കിൽ, നിങ്ങൾ ഒരു റൈറ്റ്സ് ഇഷ്യു ചെയ്യാത്തത് എന്തിനാണ് നമ്മൾ ഓരോരുത്തരും വന്ന് അതിൽ പങ്കെടുക്കുന്നത്?

ആ അർത്ഥത്തിൽ നിങ്ങൾക്ക് യഥാർത്ഥത്തിൽ ലഭിച്ചിരിക്കുന്നു.

ഇത് ഒന്നോ രണ്ടോ ഓഹരി ഉടമകളിൽ നിന്ന് വന്നില്ല, ഇത് അനവധി ഷെയർ ഹോൾഡർമാരിൽ നിന്നുമാണ്. ബാങ്ക് അതിന്റെ ഷെയർഹോൾഡർമാർക്കിടയിൽ എത്രമാത്രം സന്തോഷം കാട്ടുന്നു എന്നറിയാൻ അത് വളരെ സന്തുഷ്ടനായിരുന്നു.

രണ്ടാമത്തെ കാര്യം നിങ്ങളുടെ വായ്പാ ബുക്ക്യ്ക്ക് എന്ത് സംഭവിക്കും? നിങ്ങളുടെ നമ്പറുകളോടൊപ്പം നിങ്ങൾ വന്നതും പ്രഖ്യാപിച്ചു. നിങ്ങൾ ഒരു അർത്ഥത്തിൽ സത്യസന്ധത പുലർത്തിയപ്പോൾ ആ നോട്ടം എനിക്കു ലഭിച്ചിരുന്നു, ഞാൻ ഒരു വാച്ച് ലിസ്റ്റ് ഉണ്ടാക്കുന്നു. ഞാൻ സമ്മതിച്ചുകൊണ്ടിരിക്കുന്ന ഒരു പ്രശ്നമുണ്ട് എന്നാൽ ഇത് ഞാൻ പോകാറില്ല എന്നതിനപ്പുറം ഉയർന്ന വാട്ടർമാർക്കറ്റ് ആണ്. നിങ്ങളുടെ ക്രെഡിറ്റ് ഗ്യാരന്റി 200-250 bps ന്റെ കയ്യൊഴുപ്പ് കാണിച്ചു. ഒരു യുബിഎസ് റിപ്പോർട്ടിൽ 125 മുതൽ 150 ബിപിഎസ് വരെ കൂടുതൽ വേഗത കുറവാണെന്നാണ് പറയുന്നത്.

ഇത് എവിടെ നിന്നാണ് വരുന്നതെന്ന് എനിക്കറിയില്ല. വിശദാംശങ്ങളിലേയ്ക്ക് പ്രവേശിക്കാതെ തന്നെ, ഇത്തരം കാര്യങ്ങളൊക്കെ മുൻകൂട്ടി അറിയിക്കേണ്ടതായിട്ടുണ്ട്. ആ പരിധി വരെ എനിക്കു നിരാശയുണ്ട്. ഞങ്ങളുടെ നാലാം ക്വാർട്ടർ ഫലം വരുമ്പോൾ, നടപ്പ് വർഷം ഞങ്ങളുടെ ക്രെഡിറ്റ് ചെലവ് മാർഗനിർദ്ദേശം 205 bps ആയിരിക്കുമെന്ന് ഞങ്ങൾ വ്യക്തമായി പറയുന്നു. അതിൽ 80 ബിപിഎസ് 4 ൽ ആഘാ ധിഷ്ഠിത വ്യവസ്ഥകളാണ്.

ബാക്കിയുള്ള വർഷത്തിൽ, ഞങ്ങളുടെ ക്രെഡിറ്റ് ചെലവ് മാർഗ്ഗനിർദ്ദേശം 125 bps ആയിരുന്നു. ഒന്നും മാറിയില്ലെന്ന് ഞാൻ വീണ്ടും പറയുന്നു. ഒരൊറ്റ bps മുഖേന ഞാൻ മാർഗ്ഗനിർദ്ദേശം മാറ്റുന്നില്ല. ഈ വർഷം നമ്മുടെ ക്രെഡിറ്റ് ചെലവ് ഒരു 125 ബിപിഎസ് കവിയുകയില്ല എന്ന വസ്തുതയ്ക്കെതിരാണ്. അതുകൊണ്ട് നമുക്ക് ആ കാര്യം വിശ്രമിക്കട്ടെ, ഒരിക്കൽ മാത്രം.

എന്നാൽ ഈ മാർഗനിർദ്ദേശങ്ങൾ ഇന്നും നിങ്ങളുടെ നമ്പറുകളുമായി ഇന്നും ആശയവിനിമയം നടത്തിക്കഴിഞ്ഞ്, മെച്ചപ്പെട്ടിട്ടില്ല. ആവശ്യം കണക്കിലെടുക്കുമ്പോൾ, ഉയർന്ന ആവൃത്തി ഡാറ്റ പോയിന്റുകൾ, സിസ്റ്റത്തിലെ പണലഭ്യത, മാക്രോ മെച്ചപ്പെട്ടിട്ടില്ലെന്നതിന്റെ അടിസ്ഥാനത്തിൽ,

ഇവിടെ ശ്രദ്ധിക്കേണ്ട രസകരമായ സംഗതി, ആ ഘട്ടത്തിൽ തന്നെ ഞങ്ങളുടെ ഉപ-ഇൻവെസ്റ്റ്മെന്റ് ഗ്രേഡ് പുസ്തകത്തിൽ ഉൾപ്പെടുത്തിയിട്ടുള്ള പുസ്തകം, അതിനുശേഷം അതിന്റെ ഒരു ഉപവിഭാഗം വാച്ച് ലിസ്റ്റ് ആയിരുന്നു. അത് വളരെ സൂക്ഷ്മമായ പുസ്തകമല്ലായിരുന്നു. സബ് ഇൻവെസ്റ്റ് ഗ്രേഡ് ഒരു പോർട്ട്ഫോളിയോ ഒരു പൊതു കുടിയേറ്റ അവിടെ പോലെ അല്ല.

ഞാൻ അർത്ഥമാക്കുന്നത്, കാലങ്ങളിൽ ആ കാലഘട്ടത്തിൽ ദ്രവ്യത അനുഭവപ്പെടുന്ന ചുരുക്കം ചില പേരുകൾ മാത്രമായിരുന്നു ഇവ. ആ കാഴ്ചപ്പാടിൽ നിന്ന് ഞാൻ നോക്കിയാൽ, ഈ ഓരോ പേരുകളിലും ഞങ്ങൾ വർഷാവർഷം, ആസ്തി വിൽപന, ഓഹരി ഉടമസ്ഥതയിൽ മാറ്റം, ചില സാഹചര്യങ്ങളിൽ നിയന്ത്രണം മാറുക എന്നിവയ്ക്കെങ്ങോട്ട് പുരോഗതി കൈവരിച്ചിട്ടുണ്ട്.

ഒന്നുകിൽ ഇത് ചില സംഭവങ്ങളിൽ സംഭവിച്ചു അല്ലെങ്കിൽ ഇപ്പോൾ സംഭവിക്കുന്ന ഒരു പുഞ്ചിരിയിൽ ആണ്. ഏതാനും കേന്ദ്രീകൃത പേരുകൾ ഉള്ളതിനെ കുറിച്ചുള്ള നല്ല കാര്യം ആണ്, അവർ വന്ന് നിങ്ങളുടെ കാറ്റ് വന്ന് നിങ്ങളുടെ പരിണിത ഫലമായി, അത് വളരെ വേഗം സംഭവിക്കാം, മനോഭാവവും വികാരവും വളരെ വേഗത്തിൽ മാറാൻ കഴിയും.

ഇപ്പോൾ പേരുകൾ പരസ്യമായി പുറത്തുവന്നിട്ടുണ്ട്; ദിവാൻ ഹൗസിങ്, എ.ഡി.എ. ഗ്രൂപ്പ് ഓഫ് കമ്പനീസ്, എസ്സൽ ഗ്രൂപ്പ് ഓഫ് കമ്പനീസ്. നിങ്ങളുടെ നിലവിലെ വായ്പക്കാർക്ക് സ്ഥിരതയില്ലാത്തതും അവരുടെ ബാധ്യതകൾ തിരിച്ചടയ്ക്കുന്നതുമാണെന്നതും നിങ്ങൾക്കറിയാമോ?

ഞാൻ സൃഷ്ടിച്ച പോയിന്റ് ഒരു ഓഹരി വിൽപനയുടെ കാര്യത്തിൽ അല്ലെങ്കിൽ ഓഹരി ഉടമസ്ഥതയിലെ മാറ്റത്തിന്റെ കാര്യത്തിൽ, ഈ പോർട്ട്ഫോളിയോയിൽ ഉടമസ്ഥതയിൽ മാറ്റം വരുത്തിയ പുരോഗതിയിലാണ് സംഭവിച്ചത്. ഈ പേരുകളിലൊന്നിൽ വ്യക്തതയിലേക്ക് കൊണ്ടുവരാൻ എനിക്കാവില്ല, എന്നാൽ ഇപ്പോൾ ഞങ്ങൾ ക്രെഡിറ്റ് ചെലവ് നിർദേശങ്ങൾ നൽകിയിട്ടുള്ള സമയം മുതൽ, നമ്മൾ സംസാരിച്ച മൊത്തം സബ് നിക്ഷേപ പുസ്തകത്തിൽ യഥാർത്ഥ വളർച്ച വളരെ പുരോഗമിച്ചിട്ടുണ്ട്. .

നിങ്ങൾ എന്ത് പറയുന്നു എന്നത് നിങ്ങൾക്ക് ആത്മവിശ്വാസം ഇല്ല എന്നതാണ്. എന്നാൽ സംഭവിച്ചതെന്തായാലും നിങ്ങളുടെ നിലവിലെ മാർഗനിർദേശത്തിൽ കൂടുതൽ തളർച്ചയില്ലെന്ന് നിങ്ങൾക്ക് ഉറപ്പുണ്ട്.

ഞങ്ങളുടെ വർഷാവസാന കാലഘട്ടങ്ങളിൽ നൽകിയ ക്രെഡിറ്റ് ചെലവുകളുടെ മാർഗ്ഗനിർദ്ദേശം ഞാൻ നൽകിയിരുന്നു. അതിൽ നിന്നും ഒന്നും മാറിയിട്ടില്ല.

സാമ്പത്തിക വിപണികളിൽ അവർ ഒരിക്കലും പറയുകയില്ല, എന്തിനു റിസ്ക് ആണ്?

നോക്കൂ, നിങ്ങൾ നൽകിയ മാർഗനിർദേശത്തെക്കുറിച്ച് എന്റെ ബോധവത്തായ ബോധവത്കരണം എന്താണ് എന്ന് നിങ്ങൾ എന്നോട് ചോദിച്ചു, ഞങ്ങൾ നൽകിയിരിക്കുന്ന മാർഗ്ഗനിർദ്ദേശത്തിൽ ഞങ്ങൾ തുടരുമെന്ന് എനിക്ക് കൂടുതൽ ബോധ്യമുണ്ടെന്ന് ഞാൻ പറയുന്നു.

വിപണിയുടെ മുഴുവൻ വാച്ച് ലിസ്റ്റും നന്നായി ലഭിച്ചില്ല. അത് നന്നായി കിട്ടിയിട്ടില്ലേ? പിൻഗാമിയായി, അത് തെറ്റാണെന്ന് നിങ്ങൾ കരുതുന്നുണ്ടോ?

അത് ഒരു തെറ്റൊന്നുമില്ല. എന്തിനാണ് ഇത് സംഭവിക്കുന്നത് എന്ന് ചിന്തിക്കുന്നതുകൊണ്ടാണ്, ഇത് രണ്ട് മറ്റ് ബാങ്കുകളുടെ കാര്യത്തിൽ ഒരു വാച്ച് ലിസ്റ്റ് നൽകുന്നത് കണ്ടതും തുടർന്ന് ആ വാച്ച് ലിസ്റ്റ് തുടർന്നുള്ള ക്വാർട്ടേഴ്സിലും തുടർന്നു. ആ സന്ദർഭങ്ങളിൽ സിമന്റ്, സ്റ്റീൽ, പവർ എന്നിവയിൽ ഉൾപ്പെട്ട ഒരു പ്രത്യേക സൈക്ലിക് ബൈൻഡ് എന്തായിരുന്നുവെന്നത് ഓർക്കുക, അത് ചക്രം പിന്തുടരുന്നതും മേഖലകളിൽ ഉണ്ടായിരിക്കേണ്ടതും ആയിരുന്നു. ആ മേഖലകൾ പ്രശ്നങ്ങളുണ്ടായില്ലെങ്കിൽ, പോർട്ട്ഫോളിയോമാർ പരിഹരിക്കാനാവുമായിരുന്നില്ല.

ഒരു ചക്രവാളത്തിന്റെ ചോദ്യമല്ല അത്. ഒരു പ്രത്യേക മേഖലയിലോ വ്യവസായത്തിലോ ഇരിക്കുന്ന ഒരു ചോദ്യമല്ല ഇത്. ഇത് ഒരു കൂട്ടം പേരുകൾ മാത്രമാണ്, ഒരേ സമയത്തുതന്നെ ഫിനാൻഷ്യൽ ലിക്വിഡിറ്റിയെ കുറിച്ചുള്ള അനുഭവങ്ങൾ ഉണ്ടാകുന്നു. സെപ്തംബറിൽ സംഭവിച്ച സംഭവങ്ങൾക്ക് പിന്നാലെയായിരുന്നു അത് പുറത്തുവന്നിരുന്നത്, അതിൽ നിന്നും പുറത്തേക്ക് നീങ്ങേണ്ട കാര്യമില്ല. നമുക്ക് പുറംകക്ഷി വസ്തുക്കളിൽ നിന്ന് നിയന്ത്രണം വച്ചോ അല്ലെങ്കിൽ വ്യവസായ വൽക്കരണത്തെ നമ്മിൽ നിന്നും പുറത്തു വരാൻ കഴിയുന്നവിധം ആശ്രയിക്കുന്നില്ല. അതുകൊണ്ട് മാർക്കറ്റ് ഉപ്പ് ഒരു നുള്ള് കൊണ്ട് എടുത്തു കാരണം, കാരണം അവർ മറ്റ് ബാങ്കുകളിൽ ഇത് കണ്ടു കണ്ടിട്ടുണ്ട്.

കടിയേറ്റ ഒരിക്കൽ, രണ്ടുതവണ ലജ്ജ തോന്നുന്നുണ്ടോ?

രണ്ടുതവണ ലജ്ജയിലാണെങ്കിലും രണ്ടുപേരുടെയും നാടകത്തിന് വ്യത്യസ്തമാണ്.

റേറ്റിംഗ് ഏജൻസികൾ എന്താണ് സൂചിപ്പിക്കുന്നത് എന്ന് നിങ്ങൾ കാണുമായിരുന്നു. അവർ അവരുടെ റേറ്റിംഗ് കുറച്ചിട്ടില്ല എന്നാൽ അവലോകനത്തിനായി അവർ എന്തുകൊണ്ടാണ് അവർ ആശയവിനിമയം നടത്തുന്നത് എന്ന് വ്യക്തമാക്കുന്നത് യെസ് ബാങ്കിന്റെ വിലയിരുത്തൽ അവലോകനം ചെയ്യപ്പെടുമെന്നതാണ്, കാരണം അവർ അസറ്റ് ബാദ്ധ്യതയുള്ള ഒരു പ്രശ്നം ഉണ്ടായിരിക്കുമെന്നും വായ്പ തിരിച്ചടവിലെ ചില നിബന്ധനകൾ. നമുക്ക് ആ പോയിന്റിലേക്ക് പോകാനും അവർ പറയുന്നത് ശരിയാണെന്ന് പറയാൻ കഴിയുമോ?

ഞങ്ങൾക്ക് സുഖമില്ല. ഒന്നാമതായി, ഈ മേഖല എങ്ങനെയാണ് വിസക്ക് പുറത്തെടുക്കുന്നത് എന്നതിനെക്കുറിച്ചുള്ള ചില ആശങ്കകളും രണ്ടാമത്തേത് മൂലധനം ഉയർത്തുന്ന സമയമായിരുന്നു. പുനരവലോകനം ചെയ്തതിന്റെ കാരണം, ഈ രണ്ടു മുന്നണികളിലും അവർക്ക് ഒരു കോൾ എടുക്കാൻ സാധിക്കുമെന്നാണ് അവർ പറയുന്നത്. ആശങ്കകൾ കൂടുതൽ അടിസ്ഥാനപരമായിരുന്നെങ്കിൽ, അതിന്റെ ഭവിഷ്യത്തുകൾ കൂടുതൽ ഗുരുതരമായിരുന്നു.

നിങ്ങൾ പ്രൊമോട്ടർ ഫണ്ടിംഗിന് വലിയൊരു എക്സ്പോഷർ ലഭിച്ചിട്ടുണ്ടെന്ന് മറ്റൊരു വിശകലനം വാദിക്കുന്നു.

വീണ്ടും വീണ്ടും ശരിയല്ല.

അത് ഒരു വിശ്വാസമാണ്, അതിനാലാണ് നിങ്ങൾ നമ്പറുകൾ നൽകാൻ ഞാൻ ആഗ്രഹിച്ചത്.

ഞങ്ങൾ നൽകിയ മാർഗനിർദേശത്തിൽ ആ എക്സ്പോഷർ മതിയാക്കി.

നിങ്ങൾ ഈ മാർഗ്ഗനിർദ്ദേശം നൽകുന്നതിന് മുമ്പ് എല്ലാ സൂക്ഷ്മദർശനങ്ങളും നിങ്ങൾ നോക്കിയിരിക്കുകയാണ്. അടിസ്ഥാനപരമായി, നിങ്ങൾ ഞങ്ങളോട് പറയുന്നത് എന്താണ് നിങ്ങൾ ഏറ്റവും മോശപ്പെട്ട സാഹചര്യത്തിൽ മാതൃക അവതരിപ്പിച്ചു എന്നിട്ട് നിങ്ങൾ ഒരു മാർഗനിർദേശം നൽകി. ഇത് ഒരു ശുഭാപ്തി മാർഗ്ഗനിർദ്ദേശമല്ലേ?

ഇല്ല ഒരിക്കലും ഇല്ല.

ഞാൻ നിങ്ങളുടെ പ്രസ്താവനകൾ രേഖപ്പെടുത്തുന്നു.

തീർച്ചയായും.

വിപണികൾ എല്ലായ്പ്പോഴും എവിടെയെങ്കിലും പണികഴിപ്പിച്ചിരിക്കുകയല്ല, മറിച്ച് എവിടെയെങ്കിലും മാറണം എന്നൊക്കെ ശ്രദ്ധിക്കുക. യെസ് ബാങ്കിന്റെ വായ്പയുടെ ബിസിനസ്സ്. വ്യവസായത്തിൽ മന്ദഗതിയിലാണെന്നും മൂലധനത്തിന് യെസ് ബാങ്കിന് സൌജന്യമായി ലഭിക്കുന്നില്ലെന്നും, നിങ്ങളുടെ വളർച്ചയ്ക്ക് എന്ത് സംഭവിക്കും?

യെസ് ബാങ്കിനു മൂലധനം സൌജന്യമായി ലഭ്യമല്ലാത്തതാണെന്ന് നിങ്ങൾ പറഞ്ഞതിനെ വെല്ലുവിളിക്കാൻ ഞാൻ ആഗ്രഹിക്കുന്നു. നമുക്ക് അതിനെക്കുറിച്ച് സംസാരിക്കാം. മറ്റെന്തെങ്കിലും കാര്യം നിങ്ങൾ എല്ലായ്പ്പോഴും അമിതമായ വിലമതിക്കുന്നില്ലെന്ന് കരുതുന്ന ആസ്തികൾ കൈപ്പിടിയിലാക്കാൻ കഴിയുന്ന വിധത്തിൽ പോർട്ട്ഫോളിയോ ഒപ്റ്റിമൈസേഷനായുള്ള ശേഷി നിങ്ങൾക്കുണ്ടായിരിക്കും അല്ലെങ്കിൽ റിട്ടേൺസ് നിങ്ങൾ എവിടെയായിരിക്കുമെന്നതിനെക്കാൾ മെച്ചപ്പെട്ട അവസരങ്ങളുണ്ടെന്ന് നിങ്ങൾ കരുതുന്നുണ്ടെങ്കിൽ ആ അസറ്റുകൾ പകരം വയ്ക്കുക. ഞങ്ങൾ സംസാരിക്കുമ്പോൾ വളരെ ചലനാത്മകമായ തീവ്രവഭാവത്തിലാണ് ഇത് നടക്കുന്നത്.

പോര്ട്ട്ഫോളിയൊ ഉണ്ടാകും എന്ന് ഉറപ്പുവരുത്തുകയും ഞങ്ങള് വളരുകയും വരുമാനം ഉണ്ടാക്കാന് കഴിയുകയും ചെയ്യുന്നു. മൂലധനം വന്നാൽ, വളർച്ച ഉയരും. മൂലധനത്തിന് ചുറ്റുമായി ഒരു വെല്ലുവിളി ഉണ്ടെന്ന് പറഞ്ഞുകഴിഞ്ഞാൽ, ഞാൻ അത് അംഗീകരിക്കില്ലെന്ന് ഉറപ്പില്ല.

വിപണിയിലെ കാഴ്ച, നിങ്ങൾ ഈ വിലയിലുള്ള ഒരു വിലയ്ക്ക് മൂലധനം ഉയർത്താൻ സാധ്യതയല്ല, അത് ശരിയാണോ?

ഇല്ല, ഞങ്ങൾ അതിനായി പ്രത്യേകം ശ്രദ്ധിച്ചിട്ടില്ല. ദിവസത്തിന്റെ അവസാനം, നിങ്ങൾ നേർപ്പിച്ച വില എപ്പോഴും പരിഗണനയിലാക്കേണ്ട ഒരു പരിഗണനയാണ്, അതേ സമയം അതേ സമയം ഞങ്ങൾക്ക് ബാങ്കിന്റെ ആവശ്യം എന്താണെന്നു ചിന്തിക്കണം, ഈ ഘട്ടത്തിൽ നമുക്ക് മൂലധനം ആവശ്യമുണ്ടെങ്കിൽ ഞങ്ങൾ മുന്നോട്ടു പോവുകയും മൂലധനം ഉയർത്തുകയും ചെയ്യുമെന്ന് ഞങ്ങളുടെ മനസ്സിൽ വളരെ വ്യക്തമാണെന്ന് ഞാൻ ഉറപ്പു നൽകുന്നു.

നിങ്ങൾ ഒരു സ്വകാര്യ ഇക്വിറ്റി പ്ലെയറുമായി സംസാരിക്കുന്നു എന്ന വസ്തുതയെക്കുറിച്ചാണ് വ്യാപാരങ്ങൾ സംസാരിക്കുന്നത്, അത് ശരിയാണോ?

ഞങ്ങൾ ഒരു സ്വകാര്യ ഇക്വിറ്റി പ്ലെയറുമായി സംസാരിക്കുന്നതായും എനിക്ക് തോന്നുന്നില്ല. യെസ് ബാങ്കിലെ നിക്ഷേപത്തിന്റെ അടിസ്ഥാനത്തിൽ സ്വകാര്യ ഇക്വിറ്റി പ്ലെയറുകളിൽ നിന്ന് ധാരാളം താല്പര്യം ഉണ്ട്. ചില സംഭാഷണങ്ങൾ ഇപ്പോൾ നടക്കുന്നുണ്ട്.

ഒരു സ്വകാര്യ ഇക്വിറ്റി പവർ ലഭിക്കാതിരിക്കുവാൻ എന്താണ് ചെയ്യേണ്ടത്? നിങ്ങൾ ഒരു ശക്തമായ നന്നായി മേധാവിക്കാരനായ PE പ്ലെയർ കിട്ടിയാൽ, അത് നിങ്ങളുടെ പുസ്തകങ്ങളുടെ അംഗീകാരമായിരിക്കുമെന്നാണ്, നിങ്ങളുടെ കാഴ്ചപ്പാടുകളും പണവും തിരികെ വന്നിരിക്കുന്നു എന്ന് അംഗീകരിക്കുകയും ചെയ്യുന്നു. അപ്പോൾ, എന്താണ് നിങ്ങൾക്ക് നിർത്തുന്നത്?

അത് അങ്ങനെ ആയിരിക്കുകയും ചെയ്യും. സ്വകാര്യ ഇക്വിറ്റി വിസിറ്റിനെപ്പറ്റിയുള്ള പൊതു മാർക്കറ്റ് ഇടപാടിനെ സംബന്ധിച്ച ഞങ്ങളുടെ എല്ലാ ഓപ്ഷനുകളും വിലയിരുത്തുന്നതിനുള്ള ഒരു ചോദ്യമാണ് അത്, അതിനുള്ള ശരിയായ സമയം എന്തായിരിക്കണം എന്ന് ഞാൻ ചിന്തിക്കുന്നു. പക്ഷെ ഞാൻ പറഞ്ഞത് പോലെ, ഇത് ഒരു നിക്ഷേപകൻറെ ചെവിക്ക് പാട്ടുകേൾപ്പിക്കാൻ പാടില്ല എന്ന് താങ്കൾ പറഞ്ഞത് ശരിയാണ്. ഞങ്ങളുടെ സംഗീതക്കാർക്ക് ആ സംഗീതം കേൾക്കാനേ കഴിയുകയുള്ളൂ എന്ന് ഞാൻ പ്രതീക്ഷിക്കുന്നു.

ആദ്യ പകുതിയിൽ നിന്ന് രണ്ടാം പകുതി എങ്ങനെ വ്യത്യസ്തമാകും?

വളർച്ച കൂടുതൽ ശ്രദ്ധ കേന്ദ്രീകരിക്കും. വർഷാവസാനത്തിലേക്ക് നീങ്ങുമ്പോഴും, ഏകീകരിക്കൽ, നിയന്ത്രണങ്ങൾ, റിസ്ക് മാനേജ്മെന്റിനെ നിരീക്ഷിക്കുന്ന ഭരണം തുടങ്ങിയവ ഉണ്ടായിരുന്നു. എന്നാൽ മൂലധനം വന്നുകഴിഞ്ഞാൽ, നമ്മുടെ ശ്രദ്ധയ്ക്ക് വളരെയധികം വളർച്ച കൈവരിക്കാൻ കഴിയും. ആ വർഷത്തെ ശേഷിക്കുമുള്ള പ്രതീക്ഷകൾ വളരെ ശക്തമായിരിക്കണം.

അപ്പോൾ യെസ് ബാങ്കിനു വേണ്ടി ഒരു ചാർജിന്റെ ചാർട്ട് പറയാൻ ഞാൻ ആഗ്രഹിക്കുന്നുവെങ്കിൽ, 2019 അല്ലെങ്കിൽ FY20 എന്നത് അറ്റകുറ്റപ്പണിയുടെ വർഷമായിരിക്കും, 2021 മടങ്ങിവരണത്തിന്റെ വർഷമായിരിക്കും.

ഒരു തിരിച്ചുവരവ് ആവശ്യമാണെന്ന് എനിക്ക് തോന്നുന്നില്ല. നമ്മൾ തിരിച്ചുവരാൻ എവിടേയ്ക്കും പോകുന്നില്ല. അറ്റകുറ്റപ്പണിയും വളർച്ചയുമുള്ള കാഴ്ചപ്പാടിൽ നിന്ന് മാനേജ്മെന്റിന് ഒരേസമയം പ്രവർത്തിക്കാൻ കഴിയണം. ഇത് നിങ്ങൾ ആദ്യം ചെയ്യുന്ന ഒരു മോഡുലമായ ഫാഷനിൽ പോകണം, അല്ലാതെ മറ്റെന്തെങ്കിലും ചെയ്യുക എന്നതാണ്.

രണ്ടുപേരും ഒന്നിച്ചുചേരാനും ഈ വർഷം ഞങ്ങൾ രണ്ട് തലങ്ങളും ഒപ്പം അടുത്ത വർഷം മുതൽ ഉപയോഗിക്കാനും സാധിക്കും, അത് വെറും വളർച്ചയെ അടിസ്ഥാനമാക്കിയുള്ളതാകും.

നിങ്ങൾ ഏറ്റെടുക്കുന്നതിനു മുമ്പുതന്നെ നിങ്ങൾ Yes Bank Management ഉം എടുത്തിട്ടുണ്ട്. ധാരാളം നോൺ ബാങ്കിംഗ് ഏരിയകളിൽ നിക്ഷേപിക്കുകയും ചെയ്തു. അവർ ധാരാളം ഫീസ് അധിഷ്ഠിത വരുമാനം ഉണ്ടാക്കുന്നു. ഫീസ് അടിസ്ഥാനമാക്കിയുള്ള വരുമാനത്തിന് എന്ത് സംഭവിക്കും? നിങ്ങളുടെ മറ്റ് ബാങ്കിങ്ങ് ബിസിനസ്സുകൾ കുറയ്ക്കുന്നതിന് നിങ്ങൾ ആഗ്രഹിക്കുന്ന ഒരു കാഴ്ചപ്പാടിലാണോ?

അങ്ങനെ നിങ്ങൾ സംസാരിച്ച ഫേസ് അടിസ്ഥാന വരുമാനം ഞങ്ങളുടെ ബാങ്കിങ്ങ് ബിസിനസുകളിൽ നിന്ന് വന്നു. അതൊരു ഘടന ധനകാര്യ ബിസിനസ്സിൽ നിന്നാണോ, അത് ഒരു ഇടപാടിനെ സംബന്ധിച്ചിടത്തോളം, അത് ഒരു ചില്ലറ ബാങ്കാണോ, സാമ്പത്തിക വിപണികളാണോയെന്നോ, അത് പ്രധാനമായും ബാങ്കിങ് ബിസിനസുകാരിൽ നിന്നും വരുന്നവയാണ്, അത് മാറില്ല. നമ്മൾ വളരെ ശ്രദ്ധ കേന്ദ്രീകരിക്കുകയും തുടർന്നുണ്ടാവുകയും ചെയ്തിട്ടുണ്ട്. പക്ഷേ, ഇന്ന് ബിസിനസ്സിലെ മറ്റ് ഘടകങ്ങൾ താരതമ്യേന ചെറുതാണെന്ന് നമ്മൾ ഉറപ്പുവരുത്തുന്നു. വളർച്ചയെ വേഗത്തിലാക്കുകയും അവയ്ക്ക് കൂടുതൽ അർഥവത്തായ സംഭാവനാകാൻ ഇടയാക്കുകയും ചെയ്യുന്നത് ഞങ്ങൾ തന്നെയാണ്. മൊത്തത്തിലുള്ള ഫീസ് (21:48) കലത്തിൽ.

അതുകൊണ്ട് ഞാൻ കഴിഞ്ഞ അഞ്ചുവരെ പിന്നോക്കം പോവുകയും, യെസ് ബാങ്കിന്റെ 40% വിലകുറഞ്ഞ, വളരെയേറെ നിരക്ക് വർദ്ധിക്കുകയും ചെയ്തു. അവർ ധാരാളം ഫീസ് അധിഷ്ഠിത വരുമാനം ഉണ്ടാക്കുന്നു. ഒരർത്ഥത്തിൽ അവർ ഒരു റിസ്ക് എടുക്കുകയായിരുന്നു. വായ്പയുടെ പ്രൊഫൈൽ നോക്കിയാൽ ശരിയും തെറ്റും ശരിയാണെന്ന് ഞാൻ കരുതുന്നുണ്ടെങ്കിൽ അവർ വളരെയധികം റിസ്ക് എടുക്കുകയാണ്. എന്നാൽ കഴിഞ്ഞ അഞ്ചുകൊല്ലത്തെക്കാലത്തെക്കുറിച്ച് നമ്മൾ സംസാരിച്ചാൽ യെസ് ബാങ്കിനെ പറ്റി ഉടൻ ലഭിക്കുന്ന ചിത്രമാണിത്. നല്ല കാലഘട്ടം ഉണ്ടായിരുന്നു. മോശം കാലങ്ങൾ ഉണ്ടായിരുന്നു. നല്ല യുദ്ധങ്ങൾ ഉണ്ടായി. മോശം യുദ്ധങ്ങൾ ഉണ്ടായി. യെസ് ബാങ്കിനു അടുത്ത അഞ്ചുവര്ഷം വരുമെന്ന് നിങ്ങൾ കരുതുന്നുണ്ടോ?

യെസ് ബാങ്കിന്റെ റിസ്ക് എടുക്കുന്നതിനുള്ള സാധ്യതയെക്കുറിച്ച് സംസാരിക്കുമ്പോൾ എനിക്ക് ബാങ്കിെൻറ വ്യത്യാസം ഒന്നു തന്നെ. അവർ ചെയ്യുന്ന ബിസിനസുകളുടെ തരം കണ്ടാൽ, അവർ ചെയ്യുന്ന വിധത്തിലുള്ള അഴിമതികൾ, അവർ പണം ചെലവാക്കിയത്, അത് ചെയ്യാൻ കഴിയുന്നതിൽ കൂടുതൽ കഴിവുള്ള മറ്റേതെങ്കിലും ബാങ്കുകളുണ്ടെന്ന് ഞാൻ കരുതുന്നില്ല. . ആ പരിധിവരെ നിങ്ങൾ റിസ്ക് വേണ്ടി അത് ആ റിസ്ക് കൈകാര്യം വഴി വിശപ്പ് വിശാലമായ പദം ബാങ്കിന്റെ ഭിന്നിപ്പിലും ഞങ്ങൾക്കുണ്ട്. അതിൽ ചിലത് കൌതുകം ആവശ്യമായി വരാം, ചിലത് സാമ്പത്തിക പരിഷ്കരണം മാറിക്കൊണ്ടിരിക്കുന്നു എന്ന വസ്തുതയിൽ കുറച്ചുകൂടി സൂക്ഷ്മപരിശോധന ആവശ്യമാണ്, ക്രെഡിറ്റ് മാർക്കറ്റുകൾ മാറിയിട്ടുണ്ട്, ചട്ടങ്ങൾ മാറിയിട്ടുണ്ട്. അതുകൊണ്ട് ഞങ്ങളുടെ സാധ്യതകൾ പൊരുത്തപ്പെടുത്തുന്നതിനുള്ള മാർക്കറ്റ് അവസരത്തിന് അൽപം മികച്ച പരിഷ്കരണം ആവശ്യമാണ്. എന്നാൽ ഞാൻ കരുതുന്നത് ബിസിനസ്സ് മോഡൽ ഓരോന്നും വളരെ ആകസ്മികമാണ്.

വ്യക്തിപരമായി നിങ്ങൾക്കായി എങ്ങനെ മാറ്റം വരുന്നു, ഇത് എല്ലാ വാർത്തകളും, നല്ല വാർത്തകൾ അല്ലെങ്കിൽ മോശം വാർത്തകൾ, എന്താണ് മാർക്കറ്റ് പ്രതികരണങ്ങൾ നിങ്ങളെ ഞെട്ടിച്ചിരിക്കുന്നത്, നിങ്ങൾക്ക് നാഡീയം ഉണ്ടാക്കിയതോ അല്ലെങ്കിൽ നിങ്ങൾക്ക് ഒരുപാട് നന്നാക്കേണ്ടി വരുമെന്ന് നിങ്ങൾ തയ്യാറായിട്ടുണ്ടോ?

ബാങ്കിംഗ് ഒരു ദീർഘകാല പ്രക്രിയയാണ് എന്നതാണ് അടിസ്ഥാനപരമായ വളർച്ച. നിങ്ങൾ ബാങ്കിങ്ങ് ആഴ്ചകൾ, ക്വാർട്ടർങ്ങുകളിൽ ചിന്തിക്കാൻ തുടങ്ങുന്നുവെങ്കിൽ, നിങ്ങൾ തെറ്റായ ബിസിനസ്സിലാണ്. ഇത് ഒരു ഗൗരവമായ ബിസിനസാണ്. ഇത് ദീർഘകാല വ്യവസായമാണ്. നിങ്ങൾ നിക്ഷേപം തുടരുന്ന ഒരു ബിസിനസ് ആണ്. നിങ്ങൾ വളരുകയാണ്, പഠിക്കുക, പരിണമിച്ച്, ഓരോ സംഘടനയും അതിലൂടെ കടന്നുപോകുന്ന ഒരു ബിസിനസ്സാണ്. യെസ് ബാങ്കിനു വേണ്ടി ഒരു പരിവർത്തന കാലവും, ഇവിടെ മാസങ്ങളോളം ചെലവഴിച്ചതും, ബാങ്കിന്റെ ഭാവിയെക്കുറിച്ച് എനിക്ക് ആദ്യം തന്നെ ശുഭാപ്തിവിശ്വാസം തോന്നുന്നു, ജോലിക്കാർ, ക്ലൈന്റുകൾ, ഷെയർ ഹോൾഡർമാർ, ബോർഡിൽ നിന്നുള്ളത്, ആ തിരിച്ചറിവ് പുനഃപരിശോധിക്കാൻ.