ലൈവ്മിന്റ് റേറ്റ് ഇഷ്യു ചെയ്യുന്നവർക്ക് സ്ഥിരസ്ഥിതിയാണെന്ന് സെബി വെളിപ്പെടുത്തുന്നു

ലൈവ്മിന്റ് റേറ്റ് ഇഷ്യു ചെയ്യുന്നവർക്ക് സ്ഥിരസ്ഥിതിയാണെന്ന് സെബി വെളിപ്പെടുത്തുന്നു

മുംബൈ: ക്രെഡിറ്റ് റേറ്റിംഗ് നടത്തുന്ന കമ്പനികളുടെ മാർക്കറ്റ് റെഗുലേറ്റർ വിലക്കയറ്റക്കാരന്റെ ഡിമാൻഡ് റെക്കോർഡ് ചെയ്തതായി റിപ്പോർട്ടു ചെയ്തു.

റേറ്റിംഗ് ഏജന്സികളുടെ മൂല്യനിർണയത്തിൽ സ്വാധീനം ചെലുത്താൻ സാധിക്കുമെന്ന് റേറ്റ് ഏജൻസികൾ വെളിപ്പെടുത്തിയിട്ടുണ്ട്. ഇതിൽ സാമ്പത്തിക കാര്യങ്ങളുടെ വിലയിരുത്തലും ഉൾപ്പെടുന്നു. സെക്യൂരിറ്റീസ് ആൻഡ് എക്സ്ചേഞ്ച് ബോർഡ് ഓഫ് ഇന്ത്യ (സെബി) വെബ്സൈറ്റിൽ പ്രസിദ്ധീകരിച്ച സർക്കുലറിൽ പറയുന്നു.

2008 ലെ ആഗോള സാമ്പത്തിക പ്രതിസന്ധിക്കു ശേഷം, റേറ്റിംഗ് ഏജൻസികളുടെ വിശ്വാസ്യതയിൽ നിന്നും വ്യതിചലിക്കുന്നത് കാരണം, അവരുടെ സെക്യൂരിറ്റികൾ റേറ്റ് ചെയ്യുന്നതിനുള്ള ഇഷ്യൂവർമാർക്ക് പ്രതിഫലം നൽകുന്നതും, കുഴപ്പത്തിൽ പ്രവർത്തിക്കുന്ന കമ്പനികളെ അവ അതിക്രമിച്ചു കയറുന്നതുവരെ പരാജയപ്പെടുന്നതുമൂലം, പാപ്പരത്തം.

ഇൻഫ്രാസ്ട്രക്ചർ ലീസിങ് ആൻഡ് ഫിനാൻഷ്യൽ സർവീസസ് ലിമിറ്റഡ് (ഐഎൽ ആൻറ് എഫ്എസ്) യുടെ കഴിഞ്ഞകാല വായ്പകൾ, ഇന്ത്യയിലെ നോൺബാങ്കെർ ഇതര ധനകാര്യ സ്ഥാപനങ്ങൾക്കിടയിൽ ദ്രുതഗതിയിലുള്ള പ്രതിസന്ധികളിലേക്ക് നയിച്ചത് ക്രെഡിറ്റ് റേറ്റിംഗ് ഏജൻസികളെയാണ്.

ഏറ്റവും പുതിയ സെബിയുടെ സർക്കുലർ അനുസരിച്ച് റെഗുലേറ്റർമാരുമായി കൂടിയാലോചിച്ച് റേറ്റിംഗ് കമ്പനികൾ ഓരോ വർഷവും രണ്ട് വർഷവും മൂന്ന് വർഷവും സ്വതവേ നിരക്കില്ലാത്ത ഓരോ വെബ്സൈറ്റിനും ഓരോ റേറ്റിങ് വിഭാഗത്തിനും ഒരു സ്ഥിര മാനദണ്ഡമാണ് ഉണ്ടാവുക. ഹ്രസ്വകാല, ദീർഘകാലാടിസ്ഥാനത്തിൽ.

“ആശയക്കുഴപ്പം വർദ്ധിപ്പിക്കാൻ ആശയം കൂടുതലാണെന്ന് തോന്നുന്നു. നിക്ഷേപകർക്ക് കൂടുതൽ മെച്ചപ്പെട്ട തീരുമാനമെടുക്കാൻ കഴിയുമെന്ന് ഈ നടപടികൾ എല്ലാം ഉറപ്പുവരുത്തും, “ഒരു വലിയ റേറ്റിംഗ് ഏജൻസിയിലെ ഒരു എക്സിക്യൂട്ടീവ് അറിയിച്ചു.

സ്വതവേ നിരക്കിനെക്കുറിച്ചുള്ള സെബിയും സമ്പ്രദായത്തിൽ എത്തിച്ചേർന്നു. ഇത് ഇപ്പോൾ മാർജിനൽ സ്ഥിരസ്ഥിതി സമ്പ്രദായത്തെ അടിസ്ഥാനമാക്കിയുള്ളതായിരിക്കും. ഇത് മൂന്നു വർഷത്തെ സ്ഥിര നിരക്ക് ഒരു വർഷത്തേക്കാൾ കൂടുതലാണെന്ന് ഉറപ്പാക്കും.

നിലവിലെ രീതി മൂന്നു വർഷത്തെ സ്ഥിരസ്ഥിതി നിരക്ക് ഒരു വർഷത്തെ സ്ഥിര നിരക്കിനെ അപേക്ഷിച്ച് കുറഞ്ഞതായാണ് സൂചിപ്പിക്കുന്നത്, ഇത് റെക്കോർഡ് ഇൻകുബേറ്ററായതും തെറ്റാണെന്നും റേറ്റിംഗ് ഏജൻസി ക്രിസിൽ പറഞ്ഞു.

ആഗോള സ്വീകാര്യമായ സമ്പ്രദായങ്ങൾക്കൊപ്പം, ലിക്വിഡിറ്റി, റേറ്റിംഗ് സെൻസിറ്റിവിറ്റി ഘടകങ്ങൾ എന്നിവയ്ക്കായുള്ള വെളിപ്പെടുത്തലുകളും, സ്വീകാര്യമായ നിരക്കുകൾ കംപ്യൂട്ടിംഗ് രീതിയുടെ പുന: പരിശോധിക്കാൻ സെബിയുടെ നിർദ്ദേശം. കമ്പനികളുടെ റേറ്റിങ്ങിൽ കൂടുതൽ മികച്ച ഉൾക്കാഴ്ചകൾ ലഭ്യമാക്കുമെന്നും വിശ്വസനീയമായ രീതിശാസ്ത്രത്തിന്റെ അടിസ്ഥാനത്തിൽ CRAs (ക്രെഡിറ്റ് റേറ്റിംഗ് ഏജൻസികൾ) വിലയിരുത്തുന്നതിന് എല്ലാ പങ്കാളികളെയും സഹായിക്കുമെന്നും ഞങ്ങൾ വിശ്വസിക്കുന്നു.

ഇഷ്യു നൽകുന്നവരുടെ ശക്തമായ സ്ഥാനം, മതിയായ, നീട്ടി, പാവപ്പെട്ടവർ എന്നിവയെ വിശദീകരിക്കാൻ റേറ്റിംഗ് ഏജൻസികൾ സെബി ഉപയോഗിക്കേണ്ടതുണ്ട്.

സുതാര്യതയും പ്രക്രിയകളും മെച്ചപ്പെടുത്തുന്നതിന് കഴിഞ്ഞ മൂന്ന് വർഷത്തിനുള്ളിൽ റേറ്റിംഗ് ഏജൻസികളുടെ അഞ്ചാമത്തെ മാറ്റമാണിത്. ഈ മാറ്റങ്ങളുണ്ടായിട്ടും ഏജൻസികൾ പലപ്പോഴും തെറ്റായ കാലിനുനേരെ പിടിക്കപ്പെട്ടു.

ഐഎൽ ആന്റ് എഫ് എസ്, അതുമായി ബന്ധപ്പെട്ട് ബന്ധപ്പെട്ട സെറ്റിങ് കമ്പനികൾ സെപ്തംബറിൽ പണമിടപാടുകാരുടെ ബാധ്യതകൾ തിരിച്ചടച്ചതിനെത്തുടർന്ന് പെട്ടെന്നുണ്ടായ ബോണ്ടുകൾ താഴേക്കാണ്.

മെയ് 14 ന് ദിവാൻ ഹൌസിംഗ് ഫിനാൻസ് കോർപ്പറേഷൻ ലിമിറ്റഡ് (ഡിഎച്ച്എഫ്എൽ) നോൺ കൺവേർട്ടബിൾ ഡിബഞ്ചറുകൾ കെയർ എയിൽ നിന്ന് ബിബിബി കെയർ എടുക്കണം.

“ക്രെഡിറ്റ് റേറ്റിംഗ് ഏജൻസികൾ ഒരു സെബി റജിസ്റ്റർ ഇടനിലക്കാരൻ എന്ന നിലയിൽ യഥാർത്ഥ ഉപകരണത്തിന് മുൻപായി ഒരു ഉപകരണത്തിന്റെ അലെർട്ട് സിസ്റ്റമായിരിക്കും.” റെസ്റ്റ്സ്ട്രീറ്റ് ലോ അഡ്വൈസർമാർക്കും മുൻ സെബി ഉദ്യോഗസ്ഥനും സ്ഥാപിച്ച സുമിത് അഗർവാൾ പറഞ്ഞു. പ്രതിസന്ധി, ഒരു സ്ഥാപനം എന്ന നിലയിൽ സി.ആർ.എസിന്റെ വിശ്വാസ്യത, റഗുലേറ്ററി സിസ്റ്റം പ്രകാരം അവരുടെ യൂട്ടിലിറ്റി തുടങ്ങിയവ ചോദ്യം ചെയ്യപ്പെടുകയാണ്, സെബിയുടെ ഈ നടപടികൾ പരിഷ്കരണമാണെന്നും ചില എൻഫോഴ്സ്മെന്റ് അപ്രതീക്ഷിതമല്ലെന്നും ഞാൻ കരുതുന്നു.

മുൻകാല പ്രാക്ടീസുകളിൽ നിന്ന് പുറപ്പെടുന്നതും സ്ഥിരതയുടെ സാധ്യതയും ട്രാക്കുചെയ്യുന്നതും ആഗോള നിലവാരത്തിൽ ഇന്ത്യൻ നിയമങ്ങളെ വിന്യസിക്കുന്നതിനുള്ള ഒരു ചുവടുവെപ്പാണ്. ഇൻഡ്യയിൽ ഇതുവരെ, ക്രെഡിറ്റ് തീരുമാനങ്ങൾ നിയമാനുസൃത റേറ്റിംഗ് മാത്രം അടിസ്ഥാനമാക്കിയുള്ളതാണ്. എന്നിരുന്നാലും, ആഗോളതലത്തിൽ, ക്രെഡിറ്റ് തീരുമാനങ്ങൾ രണ്ടു മാനദണ്ഡങ്ങൾ അടിസ്ഥാനമാക്കിയുള്ളവയാണ്-സ്വതസിദ്ധമായ സംഭാവ്യതയും ബോണ്ട് വിതരണങ്ങളുടെ ട്രാക്കുചെയ്യലും.

ഒരു പ്രത്യേക കാലഘട്ടത്തിൽ സ്ഥിരസ്ഥിതിയുടെ സാധ്യതയെക്കുറിച്ച് സ്ഥിരസ്ഥിതിയുടെ സാധ്യതകൾ വിവരിക്കുന്നു. കടം വാങ്ങുന്നവർക്ക് കടം തിരിച്ചടയ്ക്കാൻ കഴിയാത്ത സാധ്യതയും, സാധാരണയായി ക്രെഡിറ്റ് വിശകലനത്തിലും റിസ്ക് മാനേജ്മെന്റ് ഫ്രെയിംവർക്കുകളിലും ഗ്ലോബലി ഉപയോഗിക്കപ്പെടുന്നു.

സ്ഥിരസ്ഥിതികളുടെ സംഭാവ്യതയെ അടിസ്ഥാനമാക്കി റേറ്റിംഗ് ഏജൻസികളും വിലയിരുത്തും. ഒരു AAA- റേറ്റുചെയ്ത പേപ്പർ വേണ്ടി, ഉദാഹരണത്തിന്, ഒരു 1 വർഷം 2 വർഷത്തെ പേപ്പർ സ്ഥിരസ്ഥിതിയായി സംഭാവ്യത പൂജ്യം ആയിരിക്കണം; മൂന്ന് വർഷത്തെ പേപ്പർ, ഒരു 1% സ്ഥിര സംവേദനക്ഷമത സ്വീകരിക്കും.

AA- യ്ക്ക്, ഒരു വർഷത്തെ പേപ്പർക്ക് പൂജ്യമായിരിക്കും; രണ്ടു വർഷത്തെ പേപ്പർ, സ്വീകാര്യമായ വ്യതിയാനമാണ് 2%. ഒരു എ-റേറ്റഡ് പേപ്പറിന് ഇത് 3% ആയിരിക്കും.

ആഗോള നിലവാരം പുലർത്തുന്നതിന്, നവംബറിൽ റഗുലേറ്റർ റേറ്റിംഗ് ഏജൻസികൾ ബോണ്ട് വിസയിൽ വ്യതിചലനം കൈകാര്യം ചെയ്യാൻ ആവശ്യപ്പെട്ടിരുന്നു. ബോൻഡ് സബ്സ്ക്രൈബർമാർക്ക് കൂടുതൽ വിവരങ്ങൾ നൽകാനും നിയുക്ത റേറ്റിംഗുകളിലെ റിലയൻസ് കുറയ്ക്കുമായിരുന്നു.

റേറ്റിംഗ് സെൻസിറ്റീവ് ആയ എല്ലാ ഘടകങ്ങളും വെളിപ്പെടുത്താൻ റേറ്റിംഗ് ഏജൻസികൾ സെബി ആവശ്യപ്പെട്ടിട്ടുണ്ട്.

എൻജിഒയുടെ സെക്യൂരിറ്റിയുടെ സ്വാധീനം പ്രതിഫലിപ്പിക്കാൻ ശേഷിയുള്ള ഘടകങ്ങൾ മനസ്സിലാക്കാൻ അന്തിമ ഉപയോക്താക്കൾക്ക് ഇത് വളരെ പ്രധാനമാണ്, “സെബി പറഞ്ഞു.