വിശദീകരിച്ചു: ഇറാന്റെ ആണവ പ്രതിരോധത്തിന് പിന്നിൽ – ഇന്ത്യൻ എക്സ്പ്രസ്

വിശദീകരിച്ചു: ഇറാന്റെ ആണവ പ്രതിരോധത്തിന് പിന്നിൽ – ഇന്ത്യൻ എക്സ്പ്രസ്
ഇറാൻ, ഞങ്ങൾക്ക് ഉപരോധം, ബന്ധങ്ങൾ ഇറാൻ, ഇറാൻ ഞങ്ങളെ പിരിമുറുക്കം, ഇറാനെതിരായ ഉപരോധം, ആയുധ ഇടപാട്, ആണവായുധം, ആണവ കരാർ, ഇന്ത്യൻ എക്സ്പ്രസ്, എക്സ്പ്രസ് വിശദീകരിച്ചു
ഇറാൻ പ്രസിഡന്റ് ഹസ്സൻ റൂഹാനി 2018 ഏപ്രിൽ 9 ന് ടെഹ്‌റാനിൽ “ദേശീയ ആണവദിനം” ആഘോഷിക്കുന്ന ചടങ്ങിൽ. (ഇറാനിയൻ പ്രസിഡൻസി ഓഫീസ് എപി വഴി)

അമേരിക്കയുമായും മറ്റ് അഞ്ച് രാജ്യങ്ങളുമായും ഒപ്പുവെച്ച 2015 ലെ ഒരു ആണവ കരാറിന് കീഴിൽ അനുവദിച്ചതിനേക്കാൾ കുറഞ്ഞ സമ്പുഷ്ടമായ യുറേനിയം ശേഖരിച്ചതായി ഇറാൻ തിങ്കളാഴ്ച ലോകത്തോട് പറഞ്ഞു. കഴിഞ്ഞ വർഷം ഇടപാടിൽ നിന്ന് ഏകപക്ഷീയമായി പിന്മാറിയതിനെത്തുടർന്ന് അമേരിക്ക സാമ്പത്തികവും മറ്റ് ഉപരോധങ്ങളും പുനർവിനിയോഗിച്ചതിന് മറുപടിയായാണ് ആ കരാറിലെ വ്യവസ്ഥകൾ മന ib പൂർവ്വം ലംഘിച്ചതെന്ന് ഇറാൻ പറഞ്ഞു.

ഇറാന്റെ ഏറ്റവും പുതിയ നീക്കം സാമ്പത്തിക ഉപരോധം ലഘൂകരിക്കുന്നതിന് പകരമായി ആണവായുധങ്ങൾ സ്വന്തമാക്കുന്നതിൽ നിന്ന് തടയാൻ ശ്രമിക്കുന്ന ഇതിനകം തന്നെ അപകടകരമായ കരാറിൽ കൂടുതൽ സമ്മർദ്ദം ചെലുത്തിയിട്ടുണ്ട്. എന്നാൽ ഇറാൻ ചർച്ചകൾക്കായി മുറി തുറന്നുകിടക്കുന്നു.

സമ്പുഷ്ടമായ യുറേനിയം എന്താണ്, ഇറാൻ എത്രമാത്രം ശേഖരിച്ചു?

ന്യൂക്ലിയർ റിയാക്ടറുകളിൽ ഉപയോഗിക്കുന്ന ഏറ്റവും സാധാരണമായ ഇന്ധനമാണ് യുറേനിയം, ഇത് ആണവ വൈദ്യുതി ഉൽപാദനത്തിനും ആണവായുധങ്ങൾ നിർമ്മിക്കുന്നതിനും ആവശ്യമാണ്. മറുവശത്ത്, സ്വാഭാവികമായും യുറേനിയം, പ്രധാനമായും സ്ഥിരതയുള്ള ഐസോടോപ്പ്, യുറേനിയം -238 ചേർന്നതാണ്, വിഘടിപ്പിക്കാനാവില്ല, അതായത് ഒരു ചെയിൻ പ്രതിപ്രവർത്തനം നിലനിർത്താൻ കഴിയുന്ന തരത്തിൽ അതിന്റെ ന്യൂക്ലിയസ് വിഭജിക്കാനാവില്ല. ന്യൂക്ലിയർ റിയാക്ടറുകളിൽ ഉപയോഗിക്കുന്നതിന്, സ്വാഭാവിക യുറേനിയം യുറേനിയം -235 ഉപയോഗിച്ച് സമ്പുഷ്ടമാക്കേണ്ടതുണ്ട്, അത് വിഘടന ശൃംഖല പ്രതിപ്രവർത്തനങ്ങളെ നിലനിർത്തുന്നു. സ്വാഭാവികമായും സംഭവിക്കുന്ന യുറേനിയത്തിന് യുറേനിയം -235 ഐസോടോപ്പിന്റെ 1% ൽ കുറവാണ്.

നിയന്ത്രിത വിഭജന പ്രതിപ്രവർത്തനങ്ങളെ മാത്രം അനുവദിക്കുന്ന ന്യൂക്ലിയർ പവർ റിയാക്ടറുകൾ പ്രവർത്തിപ്പിക്കാൻ 3% മുതൽ 5% വരെയുള്ള “കുറഞ്ഞ സമ്പുഷ്ടീകരണം” എന്ന് വിളിക്കപ്പെടുന്ന ഒരു ചെറിയ അളവിലുള്ള സമ്പുഷ്ടീകരണം പോലും മതിയാകും. ആണവായുധങ്ങൾ നിർമ്മിക്കുന്നതിന്, 90% ത്തിലധികം യുറേനിയം -235 ഉള്ള “വളരെ സമ്പന്നമായ” യുറേനിയം ആവശ്യമാണ്. കൂടുതൽ സമ്പുഷ്ടീകരണം എന്നതിനർത്ഥം കൂടുതൽ യുറേനിയം -235 ന്യൂക്ലിയസ്സുകൾ വിഭജിക്കപ്പെടാൻ ലഭ്യമാണ്, അതിനർത്ഥം കൂടുതൽ താപവും energy ർജ്ജവും ഉൽ‌പാദിപ്പിക്കാൻ കഴിയും എന്നാണ്.

2015 ലെ ആണവകരാർ പ്രകാരം ഇറാൻ അടുത്ത 15 വർഷത്തേക്ക് യുറേനിയം സംഭരണം 3.67 ശതമാനത്തിനപ്പുറം സമ്പുഷ്ടമാക്കിയിട്ടില്ലെന്ന് ഉറപ്പാക്കേണ്ടതുണ്ട്. 3.67% സമ്പുഷ്ടമായ യുറേനിയം ഈ ശേഖരം 300 കിലോഗ്രാം കവിയാൻ പാടില്ല.

300 കിലോഗ്രാം പരിധി ഈ കവിഞ്ഞതായി ഇറാൻ ഇപ്പോൾ പറഞ്ഞിട്ടുണ്ട്. എന്നിരുന്നാലും, എത്രത്തോളം സമ്പന്നമായ യുറേനിയം സൃഷ്ടിച്ചുവെന്ന് ഇത് വ്യക്തമാക്കിയിട്ടില്ല. 3.67 ശതമാനം പരിധിക്കപ്പുറം യുറേനിയം സമ്പുഷ്ടമാക്കുകയെന്നതാണ് അടുത്ത നടപടിയെന്നും ഇറാൻ വ്യക്തമാക്കി.

ഏത് സാഹചര്യത്തിലാണ് ഇറാനുമായുള്ള കരാർ ഒപ്പിട്ടത്?

ഇറാനും ആണവായുധങ്ങൾ സ്വന്തമാക്കിയിട്ടില്ലെന്ന് ഉറപ്പുവരുത്താനുള്ള യുഎസും മറ്റ് പ്രധാന ലോകശക്തികളും നടത്തിയ ശ്രമമാണ് 2015 ജൂലൈയിൽ ഒപ്പുവച്ച കരാർ, ഇത് വർഷങ്ങളായി ചെയ്യാൻ ശ്രമിക്കുന്നതായി സംശയിക്കുന്നു. ആണവോർജ്ജത്തെക്കുറിച്ചുള്ള ഒരു അന്താരാഷ്ട്ര നിയന്ത്രണ സ്ഥാപനമായ ഇന്റർനാഷണൽ ആറ്റോമിക് എനർജി ഏജൻസി (ഐ‌എ‌ഇ‌എ) 2003 ൽ ഇറാൻ രഹസ്യമായി ആണവായുധങ്ങൾ വികസിപ്പിക്കാൻ ശ്രമിക്കുന്നതായി റിപ്പോർട്ട് ചെയ്തിരുന്നു. അത് യുഎസിൽ നിന്നും മറ്റ് രാജ്യങ്ങളിൽ നിന്നും സാമ്പത്തിക ഉപരോധം ക്ഷണിച്ചിരുന്നു.

ഒരു ദശാബ്ദത്തിലേറെ നീണ്ടുനിന്ന നീണ്ട ചർച്ചകൾക്ക് ശേഷം, ഉപരോധം നീക്കുന്നതിന് പകരമായി ടെഹ്‌റാനിലെ ആണവ പദ്ധതിയെ സിവിലിയൻ ഉപയോഗങ്ങളിൽ മാത്രമായി പരിമിതപ്പെടുത്താനുള്ള ഇറാനും അമേരിക്കയും ധാരണയിലെത്തി. യുഎസിന് പുറമെ റഷ്യ, യുകെ, ഫ്രാൻസ്, ചൈന, ജർമ്മനി എന്നിവയാണ് പി 5 + 1 എന്ന് വിളിക്കപ്പെടുന്ന മറ്റ് കക്ഷികൾ.

സാമ്പത്തികമായി തകർന്നുകൊണ്ടിരിക്കുന്ന ഉപരോധങ്ങളെ അകറ്റിനിർത്താൻ ഇറാൻ സ്വീകരിക്കേണ്ട നിരവധി നടപടികളും ആവശ്യകതകളും സങ്കീർണ്ണമായ കരാർ വ്യക്തമാക്കുന്നു. ഈ കരാറിലെ മിക്ക വ്യവസ്ഥകളും അടുത്ത 15 വർഷത്തേക്ക് പ്രവർത്തിക്കുമെന്ന് കരുതപ്പെടുന്നു, എന്നാൽ ചിലത് ഇറാനിലെ യുറേനിയം ഖനികളുടെയും മില്ലുകളുടെയും അന്താരാഷ്ട്ര നിരീക്ഷണം അല്ലെങ്കിൽ ആണവോർജ്ജ ഉൽപാദന സ facilities കര്യങ്ങൾ പോലുള്ളവ അടുത്ത 25 വർഷത്തേക്ക് പ്രാബല്യത്തിൽ വരും.

ഇതിനു പകരമായി, ഇറാന്റെ എണ്ണ, ബാങ്കിംഗ് മേഖലയ്ക്കെതിരായ ഉപരോധം അവസാനിപ്പിക്കാൻ യുഎസ് സമ്മതിക്കുകയും അന്താരാഷ്ട്ര സംവിധാനങ്ങളിലേക്ക് വീണ്ടും പ്രവേശിക്കാൻ അനുവദിക്കുകയും ചെയ്തു. നിർത്തിവച്ചിരുന്ന ഇറാനിലേക്ക് വാണിജ്യ പാസഞ്ചർ വിമാനങ്ങളുടെ വിൽപ്പനയും ഇത് അനുവദിച്ചു. യുഎനും യൂറോപ്യൻ യൂണിയനും ഇറാനെതിരായ ഉപരോധം ലഘൂകരിച്ചു.

എന്തുകൊണ്ടാണ്, ഈ ഇടപാടിൽ നിന്ന് യുഎസ് പിന്മാറുകയും ഉപരോധം വീണ്ടും നടപ്പാക്കുകയും ചെയ്തത്?

ബറാക് ഒബാമ ഭരണകൂടം യുഎസിൽ അധികാരത്തിലിരിക്കുമ്പോഴാണ് കരാർ ചർച്ച ചെയ്തത്. നിലവിലെ പ്രസിഡന്റ് ഡൊണാൾഡ് ട്രംപ് ഒരിക്കലും ഈ ഇടപാടിൽ അസ്വസ്ഥത പ്രകടിപ്പിക്കുന്നതിൽ നിന്ന് ഒഴിഞ്ഞുമാറിയില്ല, അത് അമേരിക്കൻ താൽപ്പര്യങ്ങൾക്ക് ഹാനികരമാണെന്ന് അദ്ദേഹം അവകാശപ്പെടുന്നു. ട്രംപ് ഭരണകൂടം കരാറിൽ കർശനമായ വ്യവസ്ഥകൾ നിർദ്ദേശിച്ചിട്ടുണ്ട്, പ്രത്യേകിച്ചും യുറേനിയം സമ്പുഷ്ടീകരണവുമായി ബന്ധപ്പെട്ട നിയന്ത്രണങ്ങളുടെ കാലഹരണപ്പെടൽ തീയതികൾ സംബന്ധിച്ച്. ഈ നിയന്ത്രണങ്ങൾക്ക് അവസാന തീയതി ലഭിക്കാൻ ഇത് ആഗ്രഹിക്കുന്നില്ല.

കരാർ പുനരാലോചന നടത്താമെന്ന വാഗ്ദാനം ഇറാനിൽ നിന്ന് സ്വീകാര്യത ലഭിച്ചില്ലെങ്കിലും യുഎസ് കഴിഞ്ഞ വർഷം ഇടപാടിൽ നിന്ന് പിന്മാറി. ഇറാനിൽ പുതിയ ഉപരോധം ഏർപ്പെടുത്തി. എന്നിരുന്നാലും മറ്റ് അഞ്ച് രാജ്യങ്ങൾ ഈ ഇടപാടിന്റെ കക്ഷികളായി തുടർന്നു, ഇത് യുഎസ് ഉപരോധത്തിന്റെ ആഘാതം ദുർബലമാക്കി. എന്നിരുന്നാലും, ഈ ഉപരോധങ്ങൾ ഒരു വർഷത്തിനുശേഷം ഇറാന് പ്രതികരിക്കാൻ പര്യാപ്തമാണ്.

ഇടപാടിന് ഇപ്പോൾ എന്ത് സംഭവിക്കും?

കരാറിലെ വ്യവസ്ഥകളെ ഇറാൻ എതിർത്തത് അമേരിക്കയുമായുള്ള നിരന്തരമായ ഏറ്റുമുട്ടലിൽ ഒരു വിലപേശൽ തന്ത്രമായിട്ടാണ് കാണപ്പെടുന്നത്, പ്രത്യേകിച്ചും അതിനെതിരായ ഉപരോധം പിൻവലിച്ചാൽ തീരുമാനം മാറ്റാൻ തയ്യാറാണെന്ന് വ്യക്തമായി പറഞ്ഞതിനാൽ. കരാർ എത്ര ദുർബലമായിരിക്കണമെന്നത് യുഎസിനെ ബോധ്യപ്പെടുത്തുന്നതിന് മറ്റ് കക്ഷികൾക്ക് മേൽ സമ്മർദ്ദം ചെലുത്താനുള്ള ശ്രമമായാണ് ഇതിനെ കാണുന്നത്. എന്നിരുന്നാലും, ട്രംപ് ഭരണകൂടം ഇറാനോട് കർശനമായ നിലപാട് കാത്തുസൂക്ഷിക്കുന്നു, നയതന്ത്രപരമായ മുന്നേറ്റത്തിന്റെ അഭാവത്തിൽ, ഇത് കരാർ അനാവരണം ചെയ്യുന്നതിന് കാരണമാകാം.