2005 vs 2019: ദുരന്തങ്ങളോട് മുംബൈയുടെ പ്രതികരണം ഒരുപാട് മുന്നോട്ട് പോയി – ദി ഇന്ത്യൻ എക്സ്പ്രസ്

2005 vs 2019: ദുരന്തങ്ങളോട് മുംബൈയുടെ പ്രതികരണം ഒരുപാട് മുന്നോട്ട് പോയി – ദി ഇന്ത്യൻ എക്സ്പ്രസ്
മുംബൈ മഴ, മുംബൈ കാലാവസ്ഥ, മുംബൈ താപനില, മുംബൈ വെള്ളപ്പൊക്കം, മുംബൈ വെർട്ട്ലോഗിംഗ്, മുംബൈ ട്രാഫിക്, ബിഎംസി, മുംബൈ മൺസൂൺ, മുംബൈ വാർത്ത
ചൊവ്വാഴ്ച നഗരത്തിലും സമീപ പ്രദേശങ്ങളിലും മഴ പെയ്തതിനാൽ പ്രാദേശിക ട്രെയിൻ സർവീസുകൾ, ഫ്ലൈറ്റുകൾ, റോഡ് ഗതാഗതം എന്നിവ വീണ്ടും ബാധിച്ചു. (എക്സ്പ്രസ് ഫോട്ടോ പ്രശാന്ത് നഡ്കർ)

ഇന്ത്യാ കാലാവസ്ഥാ വകുപ്പിന്റെ കണക്കുകൾ പ്രകാരം, 1974 ജൂലൈ 5 ന് കൊളബയിൽ 575.6 മില്ലിമീറ്ററാണ് മാക്സിമം സിറ്റിയിലെ ഏറ്റവും ഉയർന്ന 24 മണിക്കൂർ മഴ രേഖപ്പെടുത്തിയത്. നഗരത്തിന്റെ സബർബൻ പ്രദേശത്തെ പ്രതിനിധീകരിക്കുന്ന ഐ‌എം‌ഡിയുടെ സാന്റാക്രൂസ് സ്റ്റേഷനിൽ, 2005 ജൂലൈ 26 ആയിരുന്നു ഏറ്റവും വലിയ മഴ ദിനം, ഒരു ദിവസം 944 മില്ലീമീറ്റർ മഴ പെയ്ത ഒരു മേഘം പൊട്ടിത്തെറിച്ചു. മുംബൈയിൽ ഭൂരിഭാഗവും താമസിക്കുന്ന പ്രാന്തപ്രദേശങ്ങളിൽ ലഭിച്ച ഏറ്റവും ഉയർന്ന രണ്ടാമത്തെ മഴ 1991 ജൂൺ 10 ന് 399 മില്ലിമീറ്ററാണ്. ചൊവ്വാഴ്ച പുലർച്ചെ ഉണ്ടായ മഴയിൽ പ്രാന്തപ്രദേശങ്ങളിൽ ശരാശരി 375.2 മില്ലിമീറ്റർ മഴയുണ്ടായിരുന്നു, എന്നാൽ കാലാവസ്ഥാ നിരീക്ഷണ വകുപ്പും ബ്രിഹൻമുംബൈ മുനിസിപ്പൽ കോർപ്പറേഷനും ഇപ്പോൾ വികേന്ദ്രീകൃത അളവെടുപ്പ് രീതി സ്വീകരിക്കുന്നു, ഒന്നിലധികം സബർബൻ പ്രദേശങ്ങൾക്ക് ഈ ശരാശരിയേക്കാൾ മികച്ച സ്വീകാര്യത ലഭിച്ചു – ദിൻഡോഷി 479.56 മില്ലീമീറ്റർ മഴ രേഖപ്പെടുത്തി. 24 മണിക്കൂർ, കണ്ടിവാലിയിൽ 455.91 മില്ലിമീറ്ററും, മലാദിൽ 451.32 മില്ലീമീറ്ററും, ചിൻചോളി 447.54 മില്ലിമീറ്ററും, ഗോറെഗാവിൽ 412.25 മില്ലീമീറ്ററും, വിക്രോളി 403.55 മില്ലീമീറ്ററും, കുർള 399.49 മില്ലിമീറ്ററും രേഖപ്പെടുത്തി.

ചുരുക്കത്തിൽ, മുംബൈയിലെ സബർബൻ പ്രദേശങ്ങളിൽ തിങ്കളാഴ്ച രാത്രി രേഖപ്പെടുത്തിയ ഏറ്റവും ഉയർന്ന രണ്ടാമത്തെ മഴയാണ്, 2005 ലെ പ്രളയദിവസം ലഭിച്ച ശരാശരി മഴയുടെ പകുതിയോളം. ചൊവ്വാഴ്ചത്തെ വെള്ളപ്പൊക്കം 2005 ജൂലൈ 26 ലെ ദുരന്തത്തിന്റെ ഓർമ്മകൾ ഉളവാക്കിയേക്കാമെങ്കിലും, ദുരന്തങ്ങളോടുള്ള മുംബൈയുടെ പ്രതികരണം വളരെക്കാലം പിന്നിട്ടിരിക്കുന്നുവെന്ന് ആരും വാദിക്കുന്നില്ല.

ദുരന്ത പ്രതികരണം

944 മില്ലീമീറ്റർ പ്രളയത്തെത്തുടർന്ന് സംസ്ഥാന-നാഗരിക ഏജൻസികൾ നിരവധി പദ്ധതികൾ ഏറ്റെടുത്തു. 1990 കളിൽ നിർദ്ദേശിക്കപ്പെട്ടതിനുശേഷം ചെലവ് പലമടങ്ങ് വർദ്ധിച്ച ബ്രിംസ്റ്റോവാഡ് (ബ്രിഹൻമുംബൈ സ്‌ട്രോം വാട്ടർ ഡ്രെയിനേജ്) പദ്ധതി ഒടുവിൽ നടപ്പാക്കാനുള്ള തീരുമാനം. . മുംബൈയിലെ ‘മദർ ഡ്രെയിൻ’ എന്ന മിത്തി നദി വീതികൂട്ടുന്നതിനും ആഴം കൂട്ടുന്നതിനുമായി ബിഎംസി കുറഞ്ഞത് 650 കോടി രൂപ ചെലവഴിച്ചിട്ടുണ്ടെന്ന് അധികൃതർ പറഞ്ഞു. മിത്തിക്കായി 95 ശതമാനം നിർമാണ പ്രവർത്തനങ്ങളും പൂർത്തിയായി.

അഭിപ്രായം | മുംബൈ മഴ: മനുഷ്യനിർമ്മിതമായ അടിസ്ഥാന സ of കര്യങ്ങൾക്ക് ഈ അവസ്ഥകൾ പരിപാലിക്കാൻ കഴിയില്ല

പോലീസ് മുതൽ മുനിസിപ്പാലിറ്റി വരെയുള്ള എല്ലാ മുംബൈ ഏജൻസികളും ദുരന്തനിവാരണത്തിനും മെച്ചപ്പെട്ട സജ്ജീകരണ ദുരന്ത സെല്ലുകൾക്കും കൺട്രോൾ റൂമുകൾക്കുമായി സ്റ്റാൻഡേർഡ് ഓപ്പറേഷൻ പ്രോട്ടോക്കോൾ തയ്യാറാക്കിയിട്ടുണ്ട്. 2005 ലെ വെള്ളപ്പൊക്കത്തിനുശേഷം ശുപാർശ ചെയ്യുകയും ഇൻസ്റ്റാൾ ചെയ്യുകയും ചെയ്ത മുംബൈയിലെ ഡോപ്ലർ റഡാർ അധിഷ്ഠിത കാലാവസ്ഥാ പ്രവചന സംവിധാനം കൃത്യമായ മഴ ഉണ്ടാക്കി ജൂലൈ 1 മുതൽ ആരംഭിക്കുന്ന ആഴ്‌ചയിലെ പാറ്റേൺ പ്രവചനങ്ങൾ, “വളരെ കനത്തതും പ്രാദേശികവൽക്കരിച്ചതുമായ മഴ”. 2008 ലെ മുംബൈ ഭീകരാക്രമണത്തിനുശേഷം നിർദ്ദേശിക്കപ്പെട്ടതും 949 കോടി രൂപ ചെലവിൽ 2017 ൽ സ്ഥാപിച്ചതുമായ വിപുലമായ സിസിടിവി ക്യാമറ ശൃംഖല ഇപ്പോൾ ഗതാഗതക്കുരുക്കും ഉയർന്നുവരുന്ന വെള്ളപ്പൊക്കവും നിരീക്ഷിക്കുന്നു, ബിഎംസി, മറ്റ് ഇൻഫ്രാസ്ട്രക്ചർ കെട്ടിടങ്ങൾ തമ്മിലുള്ള ഹോട്ട്‌ലൈനുകളിലെ സംഭാഷണത്തെ സഹായിക്കുന്നു. ഏജൻസികൾ, അഗ്നിശമന സേന, പോലീസ്, ഐ‌എം‌ഡി.

നേരത്തെയുള്ള മുന്നറിയിപ്പ്

സോഷ്യൽ മീഡിയയുടെ ആഴവും എത്തിച്ചേരലും ട്വിറ്റർ, ഫേസ്ബുക്ക് , വാട്ട്‌സ്ആപ്പ് എന്നിവ ഉപദേശങ്ങളുടെ പ്രചാരണത്തിനും തത്സമയ സാഹചര്യ അപ്‌ഡേറ്റുകൾക്കുമുള്ള നിർണായക ഉപകരണങ്ങളാക്കി മാറ്റി. തിങ്കളാഴ്ച രാത്രി ഒരു അന്താരാഷ്ട്ര വിമാനത്തിൽ നിന്ന് ഞാൻ മുംബൈയിൽ എത്തിയിരുന്നു. ഞാൻ മഴ കണ്ടു, എന്റെ ഫോൺ സ്വിച്ച് ചെയ്ത് വിവിധ ഗ്രൂപ്പുകളിലെ വാട്ട്‌സ്ആപ്പ് സന്ദേശങ്ങളിലൂടെ സ്ക്രോൾ ചെയ്തു. 10 മിനിറ്റിനുള്ളിൽ – അർദ്ധരാത്രിയിൽ – ഏതെല്ലാം പ്രദേശങ്ങളിൽ വെള്ളപ്പൊക്കമുണ്ടെന്ന് എനിക്കറിയാം. ട്രാഫിക് അവസ്ഥകളെക്കുറിച്ച് Google മാപ്‌സ് വളരെ കൃത്യവും കൃത്യവുമായ അപ്‌ഡേറ്റ് നൽകി. വളരെ മോശമായ മുനിസിപ്പാലിറ്റി പോലും ട്വിറ്ററിൽ സജീവവും പ്രതികരിക്കുന്നതുമായിരുന്നു, ”സംരംഭകൻ കപിൽ ചാന്ദ്‌നി പറയുന്നു. അദ്ദേഹവും മറ്റ് ആയിരക്കണക്കിന് ആളുകളും പറയുന്നതനുസരിച്ച്, അലർട്ട് മുംബയ്ക്കാർ, സോഷ്യൽ മീഡിയ, സാങ്കേതികവിദ്യ എന്നിവയുടെ സംയോജനം മുംബൈ മൺസൂണിനോട് എങ്ങനെ പ്രതികരിക്കുന്നു എന്നതിൽ വലിയ മാറ്റമുണ്ടാക്കി.

ആദ്യത്തേതിൽ, വീടിനുള്ളിൽ തന്നെ തുടരാനുള്ള ഉപദേശങ്ങൾ മാന്യമായ സമയത്താണ് വന്നത്. മുംബൈ പോലീസ് കമ്മീഷണർ സഞ്ജയ് ബാർവെ വൈകുന്നേരം 6.30 ന് ട്വീറ്റ് ചെയ്തു: “അടുത്ത 3 ദിവസത്തിനുള്ളിൽ മുംബൈയിലും എം‌എം‌ആറിലും കനത്ത മഴ പെയ്യുമെന്ന് ഐ‌എം‌ഡിയിൽ നിന്ന് ലഭിച്ച അറിയിപ്പ്. കാലാവസ്ഥാ അപ്‌ഡേറ്റുകൾ പരിശോധിച്ച് അതിനനുസരിച്ച് ദിവസം ആസൂത്രണം ചെയ്യാൻ ഞാൻ മുംബൈക്കറുകളോട് അഭ്യർത്ഥിക്കുന്നു. ”അടുത്ത രണ്ട്-മൂന്ന് ദിവസങ്ങളിൽ എന്താണ് പ്രതീക്ഷിക്കേണ്ടതെന്ന് ഐ‌എം‌ഡിയും സ്വകാര്യ കാലാവസ്ഥാ പ്രവചകരും വ്യക്തമായ പ്രസ്താവനകൾ നടത്തിയതിന് ശേഷമായിരുന്നു ഇത്, അർദ്ധരാത്രിയോടെ ഒരു ‘നാസ്റ്റ്കാസ്റ്റ്’ വഴി വിവരങ്ങൾ അപ്‌ഡേറ്റുചെയ്‌തു ഐ‌എം‌ഡിയും സ്വകാര്യ പ്രവചകരിൽ നിന്നുള്ള ട്വീറ്റുകളും ഫേസ്ബുക്ക് പോസ്റ്റുകളും.

വായിക്കുക | മുംബൈ വിമാനത്താവളത്തിൽ: തെറ്റായ ആശയവിനിമയം, നിരാശരായ യാത്രക്കാർ, ഗ്ര ground ണ്ട് സ്റ്റാഫ് ഇല്ല

മുംബൈ മഴ, മുംബൈ കാലാവസ്ഥ, മുംബൈ താപനില, മുംബൈ വെള്ളപ്പൊക്കം, മുംബൈ വെർട്ട്ലോഗിംഗ്, മുംബൈ ട്രാഫിക്, ബിഎംസി, മുംബൈ മൺസൂൺ, മുംബൈ വാർത്ത
പതിനഞ്ച് വർഷങ്ങൾക്ക് മുമ്പ്, പ്രാന്തപ്രദേശങ്ങളിലെ നാശത്തിന്റെ ഭൂരിഭാഗവും സംഭവിച്ചത് മിതി നദിയാണ്. (ഫയൽ)

റെയിൽ‌വേയും എയർലൈൻ‌സും ആയിരുന്നു പ്രതിസന്ധി സന്ദേശമയയ്‌ക്കൽ‌ സംവിധാനങ്ങൾ‌. സെൻ‌ട്രൽ‌ റെയിൽ‌വേയിലെ കുർ‌ലയ്ക്കും വിദ്യാവിഹർ‌ സ്റ്റേഷനുകൾ‌ക്കുമിടയിൽ‌ കൂടുതൽ‌ ട്രെയിനുകൾ‌ കുടുങ്ങിക്കിടക്കുന്നതായി തോന്നിയതിനാൽ‌ ഞങ്ങൾ‌ രാത്രി 11.30 നും പുലർച്ചെ 1.30 നും ഇടയിൽ രണ്ട് മണിക്കൂറിലധികം ട്രെയിനിൽ‌ ഇരുന്നു. എന്താണ് പ്രതീക്ഷിക്കേണ്ടതെന്നും സേവനം പുനരാരംഭിക്കുമെന്നും ഒരു വിവരവുമില്ല, ”മീഡിയ പ്രൊഫഷണൽ വി സിംഗ് പറഞ്ഞു. ദിവസേന ലക്ഷക്കണക്കിന് യാത്രക്കാർ താമസിക്കുന്ന കുർള-താനെ വിഭാഗത്തിലെ സേവനങ്ങൾ താൽക്കാലികമായി നിർത്തിവച്ചതിലേക്ക് “പ്രകൃതിയുടെ ക്രോധം” കാരണമായി എന്ന് രാവിലെ 12,40 ന് സിആർ ട്വീറ്റ് ചെയ്തു. ആയിരക്കണക്കിന് ആളുകൾ ചാടിയിറങ്ങി വീട്ടിലെത്താൻ വെള്ളപ്പൊക്ക പാതകളിൽ നടന്നു. വെള്ളത്തിൽ മുങ്ങിയ ചെമ്പൂർ-തിലക്നഗർ ട്രാക്കുകളിൽ ട്രെയിനുകൾ സഞ്ചരിച്ചുകഴിഞ്ഞാൽ ഹാർബർ ലൈനിലുണ്ടായിരുന്നവർ ഇത് വീടുകളാക്കി. കുർള, വിദ്യവിഹാർ ട്രെയിനുകളിൽ കുടുങ്ങിയ മറ്റുള്ളവരെ ആർ‌പി‌എഫ് ടീമുകൾ രക്ഷിക്കേണ്ടിവന്നു – സി‌ആർ‌ പിന്നീട് ട്വീറ്റ് ചെയ്തപ്പോൾ ആർ‌പി‌എഫ്, ജി‌ആർ‌പി ടീമുകൾ രക്ഷാപ്രവർത്തനം നടത്തുമ്പോൾ യാത്രക്കാർക്ക് എന്ത് പ്രതീക്ഷിക്കണമെന്ന് പറഞ്ഞിട്ടില്ല.

പതിനഞ്ച് വർഷങ്ങൾക്ക് മുമ്പ്, പ്രാന്തപ്രദേശങ്ങളിലെ നാശത്തിന്റെ ഭൂരിഭാഗവും സംഭവിച്ചത് മിതി നദിയാണ്. തിങ്കളാഴ്ച രാത്രി മിത്തിയിലെ ചേരികൾക്കുള്ള മുന്നറിയിപ്പ് സംവിധാനം ഫലപ്രദമായി പ്രവർത്തിച്ചതായി അഡീഷണൽ മുനിസിപ്പൽ കമ്മീഷണർ അശ്വിനി ജോഷി പറഞ്ഞു. മിത്തി നദി 3.25 മീറ്ററിലാണ് അപകടകാരിയായത്. ക്രാന്തി നഗർ ചേരിയിൽ നിന്ന് 1,600 പേരെ ഒഴിപ്പിച്ചു. മിതി നദിനിര ഉയർന്നപ്പോൾ ഞങ്ങൾ എൽ‌ബി‌എസ് റോഡിൽ നിന്ന് മിത്തിയിലേക്ക് വെള്ളമൊഴിക്കുന്നത് നിർത്തി. ”ഇത് ക്രാന്തി നഗറിനെയും സന്ദേഷ് നഗറിനെയും സുരക്ഷിതമായി സൂക്ഷിച്ചുവെങ്കിലും കുർലയിലെയും സിയോണിലെയും റെയിൽ‌വേ ട്രാക്കുകളിൽ വെള്ളപ്പൊക്കമുണ്ടാക്കി, അവിടെ റെയിൽ‌വേ യാത്രക്കാർക്ക് യാതൊരു വിവരവുമില്ല. പുറത്ത് സംഭവിക്കുന്നു.

കൂടാതെ, ഓട്ടോമൊബൈൽ, മോട്ടോർ ഇൻഷുറൻസ് കമ്പനികൾ ഇപ്പോൾ മഴയിൽ എന്തുചെയ്യരുതെന്ന് ഉപയോക്താക്കൾക്ക് ഒന്നിലധികം അലേർട്ടുകൾ അയയ്ക്കുന്നു. 2005 ൽ വെള്ളപ്പൊക്കത്തിൽ കുടുങ്ങിയതും അടഞ്ഞതുമായ കാറുകൾക്കുള്ളിൽ നിരവധി മരണങ്ങൾ റിപ്പോർട്ട് ചെയ്യപ്പെട്ടപ്പോൾ, തിങ്കളാഴ്ച രാത്രി ഇത്തരമൊരു ദാരുണമായ കേസ് കണ്ടു.

വായിക്കുക | മുംബൈ മഴ: ജലനിരപ്പ് ഉയർന്നതിനെത്തുടർന്ന് റോഡുകളിൽ ഉപേക്ഷിച്ച കാറുകൾ നീക്കം ചെയ്യുന്നതിനുള്ള വൻ തോതിലുള്ള പ്രവർത്തനം

മുംബൈ മഴ, മുംബൈ കാലാവസ്ഥ, മുംബൈ താപനില, മുംബൈ വെള്ളപ്പൊക്കം, മുംബൈ വെർട്ട്ലോഗിംഗ്, മുംബൈ ട്രാഫിക്, ബിഎംസി, മുംബൈ മൺസൂൺ, മുംബൈ വാർത്ത
മുംബൈയിൽ കനത്ത മഴയ്ക്കിടെ ഒരാൾ വെള്ളം കയറിയ തെരുവിലൂടെ മോട്ടോർ സൈക്കിൾ ഓടിക്കുന്നു (REUTERS / ഫ്രാൻസിസ് മസ്കറൻഹാസ്)

നഗര ആസൂത്രണം

പ്രാദേശിക ഡ്രെയിനേജ് ശൃംഖലകളിലെ അനാവശ്യവും പെട്ടെന്നുള്ള സമ്മർദ്ദവും മൂലം ഉണ്ടാകുന്ന വെള്ളപ്പൊക്കത്തിൽ നിന്ന് വ്യത്യസ്തമാണ് നദി വെള്ളപ്പൊക്കം. മുംബൈയിൽ, 18 കിലോമീറ്റർ മിത്തി, 12 കിലോമീറ്റർ ദാഹിസർ നദി, 7 കിലോമീറ്റർ പൊയിസർ നദി, 7 കിലോമീറ്റർ ഓഷിവാര നദികൾ എന്നിവ സബർബൻ നുള്ളകളാക്കി മാറ്റി, കരകളിലൂടെയുള്ള കയ്യേറ്റങ്ങൾ അവയുടെ വീതി കുറയ്ക്കുകയും സ്ഥലങ്ങളിൽ പൂർണ്ണമായും ശ്വാസം മുട്ടിക്കുകയും ചെയ്യുന്നു. 2005 ജൂലൈ 26 ന് ശേഷം ഒരു വസ്തുതാന്വേഷണ സമിതി നടത്തിയ വിപുലമായ റിപ്പോർട്ടിന്റെ പ്രധാന ശുപാർശകളിൽ, തകർന്ന നദികളെയും നദീതീരങ്ങളെയും പുന oration സ്ഥാപിക്കുക, ഓരോ നദിയുടെയും മലിനീകരണവും കൈയേറ്റ പ്രശ്നങ്ങളും അന്വേഷിക്കുക, ഓരോ നദിക്കും പ്രത്യേക അതിരുകൾ തിരിച്ചറിയുക, ബഫർ സോണുകൾ സ്ഥാപിക്കുക മുതലായവ. മിത്തിയുടെ പുനരുജ്ജീവനത്തിനായി ഒരു മഹത്തായ പദ്ധതി ആരംഭിച്ചപ്പോൾ, ഈ നദികളുടെ ദീർഘകാല പുനരുജ്ജീവനമൊന്നും നടത്തിയിട്ടില്ല.

കാലാവസ്ഥ പറയുക

കാലാവസ്ഥാ വ്യതിയാനത്തെക്കുറിച്ചുള്ള ആവർത്തിച്ചുള്ള പരാമർശങ്ങളിൽ ജൂലൈ 2 മുതൽ ജൂലൈ 2 വരെ വ്യത്യാസമുണ്ടെങ്കിലും മുനിസിപ്പൽ കമ്മീഷണർ പ്രവീൺ പർദേശി, സേന യുവജന നേതാവ് ആദിത്യ താക്കറെ എന്നിവർ കാലാവസ്ഥാ ശാസ്ത്രം ഇതുവരെ നഗര ആസൂത്രണത്തെയോ മുനിസിപ്പൽ ബജറ്റിംഗിനെയോ ഏതെങ്കിലും വിധത്തിൽ അറിയിച്ചിട്ടില്ല.

വായിക്കുക | മുംബൈ മഴ: മഴവെള്ളം പോലീസ് സ്റ്റേഷനുകളിൽ പ്രവേശിക്കുമ്പോൾ പോലീസുകാർക്കും ആഘാതം നേരിടുന്നു; ഫോട്ടോകൾ, വീഡിയോകൾ ഓൺ‌ലൈനിൽ വൈറലാകുന്നു

മുംബൈ മഴ, മുംബൈ കാലാവസ്ഥ, മുംബൈ താപനില, മുംബൈ വെള്ളപ്പൊക്കം, മുംബൈ വെർട്ട്ലോഗിംഗ്, മുംബൈ ട്രാഫിക്, ബിഎംസി, മുംബൈ മൺസൂൺ, മുംബൈ വാർത്ത
ചൊവ്വാഴ്ച മുംബൈയിലെ എൽ‌ബി‌എസ് മാർ‌ഗിനടുത്തുള്ള കൽപ്പന ടാക്കീസിൽ‌ വാട്ടർ‌ലോഗിംഗ്. (എക്സ്പ്രസ് ഫോട്ടോ)

അവിശ്വസനീയമാംവിധം, സഞ്ജയ് ഗാന്ധി ദേശീയ ഉദ്യാനത്തെ സംരക്ഷിക്കുന്നതിനുള്ള ശുപാർശകൾ – ഒരു മെഗാസിറ്റിയിലെ അപൂർവ ദേശീയ ഉദ്യാനം – അതിന്റെ അതിരുകൾ, ഉപ്പ് ചട്ടി, കണ്ടൽ നീട്ടലുകൾ എന്നിവയെല്ലാം വരും മാസങ്ങളിലും വർഷങ്ങളിലും ജെറ്റിസൺ ചെയ്യാനൊരുങ്ങുന്നു. ആരേ കോളനിക്കുള്ളിലെ നിർമ്മാണവും നിർദ്ദിഷ്ട ബുള്ളറ്റ് ട്രെയിനിനായി 54,000 കണ്ടൽ മരങ്ങൾ വെട്ടിമാറ്റുന്നതും പരിസ്ഥിതി പ്രവർത്തകരുടെ പ്രതിഷേധം ഉയർത്തുന്ന ഏറ്റവും പുതിയ വിഷയങ്ങൾ മാത്രമാണ്. വെള്ളപ്പൊക്ക മോഡലിംഗ് സംവിധാനത്തിനായി നഗരത്തിന്റെ കോണ്ടൂർ-മാപ്പുകൾ തയ്യാറാക്കുന്നതിനുള്ള ഒരു സംരംഭം അപൂർണ്ണമായി തുടരുന്നു – ഡ്രെയിനുകൾക്കായി കോണ്ടൂർ മാപ്പുകൾ തയ്യാറാക്കിയതായി നഗരത്തിലെ മറ്റ് ഉദ്യോഗസ്ഥർക്കല്ല, നാഗരിക ഉദ്യോഗസ്ഥർ സ്ഥിരീകരിക്കുന്നു. (ഇതിനർത്ഥം കനത്ത മഴയിൽ, വെള്ളം ഒഴുകിപ്പോകാൻ ഏത് മലിനജലമാണ് അനുവദിക്കുന്നതെന്ന് മുനിസിപ്പൽ എഞ്ചിനീയർമാർക്ക് അറിയാം, പക്ഷേ ശാസ്ത്രീയ വിവരങ്ങളൊന്നും നിലവിലില്ല, ഉദാഹരണത്തിന്, മിത്തി നദിയിലെ വെള്ളപ്പൊക്കം ഏത് ദിശയിലേക്ക് ഒഴുകും.) മഹാരാഷ്ട്രയെ ശാക്തീകരിക്കുന്നതിനുള്ള മറ്റ് ശുപാർശകൾ മുനിസിപ്പാലിറ്റികൾ പരിസ്ഥിതി നിയന്ത്രണങ്ങൾ പാലിക്കുന്നുണ്ടെന്ന് ഉറപ്പുവരുത്തുന്നതിനായി മലിനീകരണ നിയന്ത്രണ ബോർഡ്, ചൊവ്വാഴ്ച പോലുള്ള ദിവസങ്ങളിൽ ആസൂത്രണം ചെയ്യാൻ എല്ലാ ഏജൻസികളെയും ഉപദേശിക്കാൻ മുംബൈ വാട്ടർഷെഡ് കൗൺസിൽ തുടങ്ങിയവ ഒരിക്കലും ഏറ്റെടുത്തിട്ടില്ല