കഴിഞ്ഞയാഴ്ച കശ്മീരിലെ പാർലമെന്റിന്റെ ഇരുസഭകളിലും അമിത് ഷായുടെ ഇടപെടലിനിടെ സംഭവിച്ചത് അപൂർവ പ്രത്യയശാസ്ത്ര വ്യക്തത, കശ്മീർ വിവരണത്തിൽ മാറ്റം വരുത്താനുള്ള ശ്രമം, കേന്ദ്രത്തിന്റെ പ്രവർത്തന പദ്ധതിയിൽ ഉറച്ച ബോധ്യം എന്നിവയാണ്. ഇത് പ്രധാനമാണ്. എൻ‌ഡി‌എ -1 ന്റെ ഭരണകാലത്തിന്റെ നല്ലൊരു ഭാഗത്ത്, നരേന്ദ്ര മോദി സർക്കാരിന് കശ്മീർ നയമൊന്നും നിലവിലില്ലെന്നും പ്രശ്നബാധിത പ്രദേശത്തെക്കുറിച്ച് അതിനുമുമ്പുള്ള സർക്കാരുകളെക്കുറിച്ച് വ്യക്തമായ ധാരണയില്ലെന്നും തോന്നുന്നു.

ജൂൺ 28 ന് ലോക്‌സഭയിലും തിങ്കളാഴ്ച രാജ്യസഭയിലും തുടർച്ചയായി രണ്ട് പ്രസംഗങ്ങളിൽ ഷാ അത്തരം ആശയങ്ങൾ തള്ളിക്കളഞ്ഞു. കേന്ദ്ര ആഭ്യന്തരമന്ത്രിയുടെ മറുപടികളിൽ നിന്ന് – ഇന്ത്യയുമായുള്ള കശ്മീരിന്റെ കടുത്ത ബന്ധം, ജനസംഖ്യാപരമായ മാറ്റങ്ങൾ, പാകിസ്ഥാൻ സ്പോൺസർ ചെയ്ത ഭീകരത, കപട വിഘടനവാദ പ്രസ്ഥാനങ്ങൾ, രാജവംശ രാഷ്ട്രീയം, ജനാധിപത്യത്തെ അട്ടിമറിക്കൽ, താഴ്വരയുടെ അന്യവൽക്കരണം, മുൻകാല നേതാക്കളുടെ തെറ്റുകൾ എന്നിവയെക്കുറിച്ച് പാർലമെന്റിൽ നടന്ന ശക്തമായ ചർച്ചയെത്തുടർന്ന് നിലവിലുള്ളത് – ഈ പുതിയ നയത്തിന്റെ പരുക്കൻ രൂപരേഖ ഒഴിവാക്കാൻ കഴിയും.

സർക്കാരിന്റെ പുതിയ തന്ത്രത്തിന് അടിവരയിടുന്ന ഒരു സ്തംഭം കശ്മീരിലെ രാഷ്ട്രീയ നേതാക്കളെയും അവിടത്തെ ജനങ്ങളെയും തമ്മിൽ വേർതിരിക്കുക എന്നതാണ് ഷായുടെ വിലാസങ്ങളിൽ നിന്ന് തോന്നിയത്.

രാജവംശത്തെ ഒറ്റപ്പെടുത്തുക, ‘ആവാം’ ശാക്തീകരിക്കുക, അമിത് ഷായുടെ കശ്മീർ നയം അതിന്റെ ധൈര്യവും പ്രത്യയശാസ്ത്ര വ്യക്തതയും കാരണം വിജയിച്ചേക്കാം.

ആഭ്യന്തരമന്ത്രി അമിത് ഷായുടെ ഫയൽ ചിത്രം. Twitter / @ BJP4India

പതിറ്റാണ്ടുകളുടെ പരാജയത്തിന് ശേഷം കശ്മീരിനെ പുതിയ വീക്ഷണകോണിൽ നോക്കേണ്ട സമയമാണിതെന്ന് രാജ്യസഭയിൽ പറഞ്ഞു. രാഷ്ട്രീയ ശക്തിയെ നിയന്ത്രിക്കുന്ന ചെറിയ, വരേണ്യ വിഭാഗങ്ങളിൽ നിന്ന് താഴ്വരയിലെ “ആവാം” (സാധാരണക്കാർ) വേർതിരിക്കാൻ ഷാ ശ്രമിച്ച രീതിയിലാണ് ഈ “പുതിയ കാഴ്ചപ്പാട്” പ്രകടമാകുന്നത്. സാധാരണക്കാർക്ക് അന്യവൽക്കരണം അനുഭവപ്പെടുന്നുണ്ടെന്ന് ഷാ അംഗീകരിച്ചു, എന്നാൽ ഈ അന്യവൽക്കരണം ലഘൂകരിക്കാനുള്ള അദ്ദേഹത്തിന്റെ പാചകക്കുറിപ്പ് താഴേത്തട്ടിലേക്ക് ശാക്തീകരിച്ച് കശ്മീരിന്റെ വിധി ദീർഘകാലമായി രൂപകൽപ്പന ചെയ്ത “മൂന്ന് കുടുംബങ്ങളിൽ” നിന്ന് അധികാരം കൈക്കലാക്കി ജനാധിപത്യത്തെ താഴ്‌വരയിലേക്ക് വ്യാപിപ്പിക്കുക എന്നതാണ്.

ഷാ പറയുന്നതനുസരിച്ച്, ഈ രാജവംശങ്ങളെ മാറ്റിനിർത്തിയില്ലെങ്കിൽ കശ്മീരിന്റെ വിധി മാറ്റാൻ കഴിയില്ല, കൂടാതെ അധികാരം “പഞ്ചുകൾ”, “സർപഞ്ചുകൾ” എന്നിവയിലേക്ക് വ്യാപിക്കുകയും അവർക്ക് ഫണ്ട് ലഭിക്കുകയും സ്വന്തം തഹസിൽ, ഗ്രാമങ്ങളുടെ വികസനത്തിനായി തീരുമാനങ്ങൾ എടുക്കുകയും ചെയ്യും. ജനാധിപത്യം വ്യാപിപ്പിക്കുന്നതിന് അടിത്തട്ടിലേക്ക്, സുരക്ഷാ സ്ഥിതി ഗണ്യമായി മെച്ചപ്പെടേണ്ടതുണ്ട്.രാഷ്ട്രീയ പാർട്ടികളുടെയും ഉദ്യോഗസ്ഥരുടെയും മുഴുവൻ തിരഞ്ഞെടുപ്പ് യന്ത്രങ്ങളുടെയും സ്ഥാനാർത്ഥികൾക്ക് ഭീകരതയുടേയും അക്രമത്തിന്റേയും ഭീഷണിയിൽ നിന്ന് മുക്തമായി തങ്ങളുടെ നിർദ്ദിഷ്ട റോളുകൾ നിർവഹിക്കാൻ കഴിയുന്നില്ലെങ്കിൽ, താഴെത്തട്ടിലുള്ള ശാക്തീകരണം സുഗമമാക്കുന്നത് ബുദ്ധിമുട്ടാണ്.

കേന്ദ്രത്തിന്റെ പുതിയ കശ്മീർ തന്ത്രത്തെ ഉയർത്തിപ്പിടിക്കുന്ന രണ്ടാമത്തെ സ്തംഭത്തിലേക്ക് ഞങ്ങൾ ഇപ്പോൾ എത്തിയിരിക്കുന്നു, അവിടെ ഷാ ഇന്ത്യയുടെ ദേശീയ സുരക്ഷാ നയത്തെയും വിദേശനയത്തെയും വേർതിരിക്കുന്നതായി അടയാളപ്പെടുത്തി, ഇവ രണ്ടും മുൻ‌കാലങ്ങളിൽ ആശയക്കുഴപ്പത്തിലായതായി പരാതി. അതിർത്തി കടന്നുള്ള ഭീകരതയുടെയും പ്രോക്സി യുദ്ധത്തിന്റെയും പശ്ചാത്തലത്തിൽ പാകിസ്ഥാനുമായുള്ള ബന്ധം ഇന്ത്യ കൈകാര്യം ചെയ്യുന്നതിലായിരുന്നു ഷായുടെ സൂചന. കശ്മീരിന്റെ അന്യവൽക്കരണം അവസാനിപ്പിക്കാനും കശ്മീരികൾക്ക് അവരുടെ ഭാവി രൂപപ്പെടുത്താനുള്ള അവസരങ്ങൾ നൽകാനും സർക്കാർ പരമാവധി ശ്രമിക്കുമെങ്കിലും, രാഷ്ട്രത്തെ തകർക്കാൻ, തീവ്രവാദ ആക്രമണങ്ങൾ നടത്താനോ തീവ്രവാദത്തെ സ്പോൺസർ ചെയ്യാനോ ആഗ്രഹിക്കുന്നവർക്ക് ഏറ്റവും കഠിനമായ ചികിത്സ ലഭിക്കുമെന്നും ഷാ വ്യക്തമാക്കി.

കേന്ദ്രത്തിന്റെ പുതിയ കശ്മീർ നയത്തിന്റെ മൂന്നാമത്തെ സ്തംഭമാണ് ഇതുമായി ബന്ധിപ്പിച്ചിരിക്കുന്നത്, അവിടെ തീവ്രവാദത്തെ ‘ജല-തലയുള്ള രാക്ഷസൻ’ എന്ന് തിരിച്ചറിയുന്നു. ഇന്ത്യൻ യൂണിയനുമായി ജനങ്ങളെ ആകർഷിക്കുന്നതിനുള്ള ശ്രമത്തിന്റെ ഭാഗമായി സർക്കാർ നിരവധി കൂടാരങ്ങൾ വെട്ടിക്കുറയ്ക്കുമെന്ന് ഷാ പ്രതിജ്ഞയെടുത്തു. ഉദാഹരണത്തിന്, എൻ‌ഐ‌എ “ ഫണ്ടുകളുടെ ഒഴുക്ക് തടസ്സപ്പെടുത്തി ”, മോദി സർക്കാർ അതിർത്തിക്കപ്പുറത്ത് സർജിക്കൽ സ്‌ട്രൈക്കുകളും പാക്കിസ്ഥാന്റെ പ്രധാന ഭൂപ്രദേശത്ത് വ്യോമാക്രമണവും നടത്തി. അതേസമയം തീവ്രവാദ ധനസഹായം 40 അറസ്റ്റുകൾക്കും 137 ചലാനുകൾക്കും കാരണമായി.

സെന്ററിന്റെ പുതിയ തന്ത്രത്തിന്റെ മൂന്ന് സവിശേഷതകളിൽ, ആദ്യ പോയിന്റ് വിപുലീകരണത്തിന് അർഹമാണ്. ഇന്ത്യ പാകിസ്ഥാനെ കയറിൽ കയറ്റിയപ്പോൾ ഏകപക്ഷീയമായി ‘വെടിനിർത്തൽ’ പ്രഖ്യാപിച്ചുകൊണ്ട് ജവഹർലാൽ നെഹ്‌റു കശ്മീരിൽ “യഥാർത്ഥ പാപം” ചെയ്തുവെന്നാണ് ഷായുടെ വാദം, അന്നത്തെ ആഭ്യന്തരമന്ത്രിയും ഉപപ്രധാനമന്ത്രിയുമായ സർദാർ വല്ലഭായ് പട്ടേലിനെ ആത്മവിശ്വാസത്തിലാക്കിയില്ല. പാകിസ്ഥാൻ അധിനിവേശ-കശ്മീരിലെ ഭീകരവാദത്തെ ഇന്ത്യയുടെ ശരീരത്തെ രാഷ്ട്രീയമായി ബാധിക്കുന്നതിലേക്ക് നയിച്ചു.

എന്നിരുന്നാലും, കശ്മീരിൽ പാർട്ടി യൂണിറ്റുകൾ സ്ഥാപിക്കാത്തതിന്റെയും “എല്ലാ മുട്ടകളും ഷെയ്ഖ് അബ്ദുല്ലയുടെ കൊട്ടയിൽ ഇടുന്നതും” “കൊട്ടയുമായി ഓടിപ്പോയി അവിടെ പ്രധാനമന്ത്രിയായ” കോൺഗ്രസിനെ ഒരു വലിയ കുറ്റമാണെന്ന് ഷാ കുറ്റപ്പെടുത്തി.

1957, 1962, 1967 എന്നീ വർഷങ്ങളിൽ ജമ്മു കശ്മീരിൽ കോൺഗ്രസ് നടത്തിയ തെരഞ്ഞെടുപ്പ് നടന്നതോടെ ഇന്ത്യൻ രാഷ്ട്രീയ പ്രക്രിയയോടുള്ള വാലിയുടെ അവിശ്വാസത്തിന്റെ തുടക്കം ഷാ കണ്ടുപിടിക്കുന്നു, ഇത് കശ്മീരികളെ വൻതോതിൽ നിരാശയിലാഴ്ത്തുകയും വിഘടനവാദികൾക്ക് ഇടം സൃഷ്ടിക്കുകയും ചെയ്തു. ചൂഷണം ചെയ്യുക.

“ഈ തിരഞ്ഞെടുപ്പുകളെല്ലാം ജനാധിപത്യത്തെ പരിഹസിക്കുന്നതായിരുന്നു. ഇത് കശ്മീരിലെ ജനങ്ങൾക്കിടയിലെ അവിശ്വാസത്തിന്റെ തുടക്കമായിരുന്നു. ശ്രീനഗറിലെ ജില്ലാ മജിസ്‌ട്രേറ്റ് അബ്ദുൽ ഖാലിക്ക് ഉണ്ടായിരുന്നു, അത് താഴ്വരയുടെ പകുതിയും ഉൾക്കൊള്ളുന്നു. രണ്ട് തരം എം‌എൽ‌എമാർ ഉണ്ടായിരുന്നു ഒരെണ്ണം ആളുകൾ തിരഞ്ഞെടുത്തു, മറ്റൊരാൾ ഖാലിക്ക് സാഹിബ്. ഖലീഖ് സാഹിബിന് മുന്നിൽ പേപ്പറുകൾ സമർപ്പിച്ചു, അവർ പേപ്പറുകൾ സ്വീകരിച്ച് 25-31 എം‌എൽ‌എമാരെ എതിരില്ലാതെ തിരഞ്ഞെടുക്കുന്നുവെന്ന് ഉറപ്പാക്കും, ”ഷാ പറഞ്ഞു.

ഈ ചരിത്രപരമായ വീഴ്ചകൾ, ജനാധിപത്യത്തെ അടിത്തട്ടിൽ എത്താൻ അനുവദിക്കാത്ത “മൂന്ന് കുടുംബങ്ങൾ” കശ്മീരിലെ രാഷ്ട്രീയ ഭാഗ്യം ഹൈജാക്ക് ചെയ്യാൻ കാരണമായി. ഉദാഹരണത്തിന്, 1987 ലെ തിരഞ്ഞെടുപ്പ് കോൺഗ്രസ് അതിന്റെ സഖ്യ പങ്കാളിയായ നാഷണൽ കോൺഫറൻസിന് അനുകൂലമായി കർശനമാക്കിയതായി റിപ്പോർട്ട്. അതിന്റെ നേതാവ് ഫാറൂഖ് അബ്ദുല്ല മുഖ്യമന്ത്രിയായി. എന്നാൽ വർദ്ധിച്ചുവരുന്ന തീവ്രവാദ ഗ്രാഫിനെ നേരിടുന്നതിൽ പരാജയപ്പെട്ടതിനെത്തുടർന്ന് ഒടുവിൽ രാജിവയ്‌ക്കേണ്ടി വന്നു. രാഷ്ട്രപതിയുടെ നിയമം നടപ്പാക്കി. പഞ്ചായത്ത് തെരഞ്ഞെടുപ്പ് മുതൽ ലോക്സഭാ തെരഞ്ഞെടുപ്പ് വരെയുള്ള എല്ലാ കാര്യങ്ങളിലും അബ്ദുല്ലകളും മുഫ്തികളും ഇരുമ്പുപിടിച്ചതായും ഈ പ്രക്രിയയിൽ ജനാധിപത്യത്തെ തടസ്സപ്പെടുത്തുന്നതായും ഷാ ആരോപിച്ചു.

“ഇതുവരെ മൂന്ന് കുടുംബങ്ങൾ മാത്രമാണ് കശ്മീരിൽ മുഴുവൻ സർക്കാരും നടത്തിയിരുന്നത്. ഇപ്പോൾ 40,000 പേരെ കശ്മീരിലെ വിവിധ ഗ്രാമങ്ങളിൽ പഞ്ചും സർപഞ്ചും ആയി നിയമിക്കുന്നു, ഞങ്ങൾ ജനങ്ങൾക്ക് അധികാരം നൽകി, അത് അവരിൽ നിന്ന് എടുത്തുകളയുന്നതിനുപകരം,” അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു. ലോക്സഭയിൽ.

പുതിയ കശ്മീർ നയത്തിൽ മുൻ പ്രധാനമന്ത്രി അടൽ ബിഹാരി വാജ്‌പേയിയുടെ ” കശ്മീരിയത്ത്, ഇൻസാനിയത്ത്, ജാമൂറിയത്ത്” എന്ന ആശയത്തിന്റെ പ്രസക്തി ഷാ ആവർത്തിച്ചെങ്കിലും അദ്ദേഹത്തിന്റെ മുൻഗാമിയായ രാജ്‌നാഥ് സിംഗ് പരാജയപ്പെട്ട ആശയങ്ങളുടെ പ്രത്യയശാസ്ത്ര മോറിംഗിൽ നിന്ന് മുക്തനായി . വിട്ടുപോയ നേതാവ് വാജ്‌പേയിയുടെ കാലം മുതൽ നിലത്തെ യാഥാർത്ഥ്യങ്ങൾ ഗണ്യമായി മാറിയിട്ടുണ്ടെങ്കിലും, ബുദ്ധിജീവിയുടെ സാധൂകരണം ആവശ്യമായിരുന്ന സിങ്ങിന് ഒരിക്കലും വാജ്‌പേയിയുടെ ധാരണയുടെ അതിരുകൾക്കപ്പുറത്തേക്ക് പോകാൻ കഴിയില്ല.

ജാമൂറിയത്തിൽ ” ഷാ വിശ്വാസം പുലർത്തിയിരുന്നുവെങ്കിലും താഴ്വരയിലെ അഴിമതി നിറഞ്ഞ നേതൃത്വത്തെ അപ്രാപ്തമാക്കുകയും അപ്രസക്തമാക്കുകയും ചെയ്തില്ലെങ്കിൽജാമൂറിയത്ത് ” അർത്ഥശൂന്യമായി തുടരുമെന്ന് പ്രഖ്യാപിച്ചു. തന്റെ പ്രസംഗത്തിനിടെ നിരവധി തവണ അദ്ദേഹം കശ്മീർ ജനതയോടുള്ള തന്റെ വിശ്വാസവും രാഷ്ട്രീയ പ്രക്രിയയെ മോചനദ്രവ്യം വഹിക്കുകയും അവരുടെ നേട്ടങ്ങൾക്കായി താഴ്വരയിൽ ജനാധിപത്യം പൂവിടാൻ വിസമ്മതിക്കുകയും ചെയ്ത നേതൃത്വത്തോടുള്ള അവിശ്വാസം പ്രകടിപ്പിക്കുകയും ചെയ്തു – ഒരു വിഡ് olly ിത്തം നിലവിലെ സാഹചര്യത്തിൽ ഒരു വലിയ പരിധി വരെ സംഭാവന നൽകി.

“കശ്മീരിലെ സമാധാനപ്രിയരായ ജനങ്ങൾ ഇനി ഭയപ്പെടുന്നില്ല, 70 വർഷത്തിനുശേഷം സംസ്ഥാനം മൂന്ന് കുടുംബങ്ങളുടെ പിടിയിൽ നിന്ന് മോചിതരായതിൽ അവർ സന്തുഷ്ടരാണ്. രാജ്യം ശിഥിലമാകാൻ ആഗ്രഹിക്കുന്ന ആളുകൾ ഭയപ്പെടുന്നവരാണ്,” ഷാ പറഞ്ഞു.

സമന്വയ ഇസ്‌ലാമിന്റെ സൂഫി പാരമ്പര്യം വാലിയിലേക്ക് തിരികെ കൊണ്ടുവരേണ്ടതും കശ്മീരി പണ്ഡിറ്റുകളുടെ തിരിച്ചുവരവിന് സൗകര്യമൊരുക്കേണ്ടതിന്റെ ആവശ്യകതയാണെന്നും ഷാ കശ്മീരിയത്തിനെ വിശേഷിപ്പിച്ചു. അതേസമയം, “ഗ്യാസ് കണക്ഷനുകൾ, ടോയ്‌ലറ്റുകൾ, ആരോഗ്യ സംരക്ഷണം തുടങ്ങിയ സാമൂഹ്യക്ഷേമ പദ്ധതികളായ ആയുഷ്മാൻ ഭാരത് വഴി“ ഇൻസാനിയത്ത് ”നിർവചിക്കപ്പെട്ടു. ആളുകൾ ഏറ്റവും വലിയ ഗുണഭോക്താക്കളാണ്.

ഷായുടെ കശ്മീർ നയം നടപ്പിലാക്കാൻ കഴിയുമോ എന്നും അത് ആവശ്യമുള്ള ഫലങ്ങൾ നൽകുന്നുണ്ടോ എന്നും കാണേണ്ടതുണ്ട്. രാഷ്ട്രീയ ഇച്ഛാശക്തിയുടെ പിന്തുണയില്ലാതെ ഒരു നയവും ഫലപ്രദമാകില്ല. ഉദാഹരണമായി, ആവാമിന്റെയും നേതൃത്വത്തിന്റെയും വേർതിരിവ് നിലവിലെ സ്തംഭനത്തിൽ നിന്ന് മുക്തമാകാൻ ശ്രമിക്കുന്ന ധീരമായ ഒരു നടപടിയാണ്. അതിന് അതിന്റെ രൂപകൽപ്പനയിൽ അസ്ഥിരതയുണ്ട്, പക്ഷേ അത്തരമൊരു സമൂലമായ നടപടി കശ്മീരിലെ ദുഷിച്ച ചക്രം തകർക്കേണ്ടതിന്റെ ആവശ്യകതയായിരിക്കാം. എല്ലാ കണ്ണുകളും ഷായുടെ നേരെ.

Https://www.firstpost.com/firstcricket/series/icc-cricket-world-cup-2019.html- ലെ ഏറ്റവും പുതിയ ക്രിക്കറ്റ് ലോകകപ്പ് സ്റ്റോറികൾ, വിശകലനം, റിപ്പോർട്ടുകൾ, അഭിപ്രായങ്ങൾ, തത്സമയ അപ്‌ഡേറ്റുകൾ, സ്‌കോറുകൾ എന്നിവയിലേക്കുള്ള നിങ്ങളുടെ ഗൈഡ്. ട്വിറ്ററിലും ഇൻസ്റ്റാഗ്രാമിലും ഞങ്ങളെ പിന്തുടരുക അല്ലെങ്കിൽ ഇംഗ്ലണ്ടിലും വെയിൽസിലും നടക്കുന്ന ഇവന്റിലുടനീളം അപ്‌ഡേറ്റുകൾക്കായി ഞങ്ങളുടെ ഫേസ്ബുക്ക് പേജ് ലൈക്ക് ചെയ്യുക.

അപ്‌ഡേറ്റുചെയ്‌ത തീയതി: ജൂലൈ 04, 2019 09:13:07 IST

ഇതും കാണുക

  • ആർട്ടിക്കിൾ 370 താൽക്കാലിക നടപടിയായി അവതരിപ്പിച്ചു, ലോക്ക്, സ്റ്റോക്ക്, ബാരൽ എന്നിവ പോകണമെന്ന് ബിജെപിയുടെ രാം മാധവ്

  • വിഘടനവാദം, ഭീകരത എന്നിവ സഹിക്കില്ലെന്ന് കശ്മീർ പ്രശ്‌നത്തിന് നെഹ്‌റുവിനെ കുറ്റപ്പെടുത്തിയ അമിത് ഷാ; ജമ്മു കശ്മീർ റിസർവേഷൻ ബിൽ ആർ‌എസ് മായ്‌ച്ചു

  • പാർലമെന്റിന്റെ മൺസൂൺ സെഷൻ: ജമ്മു കശ്മീരിലെ രാഷ്ട്രപതിയുടെ ഭരണം ആർ‌എസ് നീട്ടി, റിസർവേഷൻ ബിൽ മായ്‌ച്ചു; അധ്യാപകരുടെ തസ്തിക നികത്തുന്നതിനുള്ള ക്വാട്ടയിൽ എൽ‌എസ് ബില്ലിന് അനുമതി നൽകി

  • പാർലമെന്റ് അപ്‌ഡേറ്റുകൾ: ‘ഇത് അടിയന്തരാവസ്ഥയല്ല, ഞങ്ങൾക്ക് നിയമങ്ങളുണ്ട്,’ സോണിയ, രാഹുൽ എന്നിവർക്കെതിരായ ആരോപണങ്ങളിൽ കോൺഗ്രസ് എംപിയുടെ ജിബിയെക്കുറിച്ച് മോദി പറയുന്നു.