ബജറ്റ് 2019 | ക്ലീൻ മൊബിലിറ്റിക്ക് ഒരു വലിയ പുഷ് ലഭിക്കുന്നു, പന്ത് ഇപ്പോൾ വാഹന നിർമാതാക്കളുടെ കോടതിയിലാണ് – Moneycontrol.com

ബജറ്റ് 2019 | ക്ലീൻ മൊബിലിറ്റിക്ക് ഒരു വലിയ പുഷ് ലഭിക്കുന്നു, പന്ത് ഇപ്പോൾ വാഹന നിർമാതാക്കളുടെ കോടതിയിലാണ് – Moneycontrol.com

ശുദ്ധമായ ചലനാത്മകത യാഥാർത്ഥ്യമാക്കാൻ ഇന്ത്യ എല്ലാം പോകുന്നു. ഉദ്ദേശ്യങ്ങൾ തികച്ചും വ്യക്തമായിരുന്നു. ഇലക്ട്രിക് വാഹനങ്ങൾ (ഇവി) സ്വീകരിക്കുന്നതിനുള്ള നടപടികൾ ധനമന്ത്രി നിർമ്മല സീതാരാമൻ വെള്ളിയാഴ്ച നിർദ്ദേശിച്ചു.

ഇലക്ട്രിക് വാഹനങ്ങളുടെ ചരക്ക് സേവന നികുതി (ജിഎസ്ടി) 12 ശതമാനത്തിൽ നിന്ന് 5 ശതമാനമായി കുറയ്ക്കാനുള്ള ജിഎസ്ടി കൗൺസിലിന് 2019-20 ലെ ബജറ്റ് പ്രസംഗത്തിൽ സീതാരാമൻ ആവർത്തിച്ചു. ഇലക്ട്രിക് വാഹനങ്ങൾ നിർമ്മിക്കുന്നതിൽ ഉപയോഗിക്കുന്ന ചില ഭാഗങ്ങൾ കസ്റ്റംസ് തീരുവയിൽ നിന്ന് ഒഴിവാക്കുക. ഇത് ഉപഭോക്താക്കൾക്കുള്ള ഇലക്ട്രിക് കാറുകളുടെ അന്തിമ വില കുറയ്ക്കും.

ഇവികൾ ദത്തെടുക്കുന്നതിനെ പ്രോത്സാഹിപ്പിക്കുന്നതിനായി, വാങ്ങാൻ എടുത്ത വായ്പകൾക്ക് നൽകുന്ന പലിശയ്ക്ക് 1.5 ലക്ഷം രൂപ അധിക ആദായനികുതി കിഴിവ് നൽകാൻ സീതാരാമൻ നിർദ്ദേശിച്ചു. ഒരു ഇലക്ട്രിക് കാർ വാങ്ങുന്നയാൾക്ക് മൊത്തം വായ്പാ കാലാവധിക്ക് 2.5 ലക്ഷം രൂപ വരെയാണ്. എന്നിരുന്നാലും, വായ്പ എടുക്കുന്നതിനുള്ള അവസാന തീയതി 2023 മാർച്ച് 31 ആണ്.

2030 ഓടെ ഇന്ത്യയെ 100 ശതമാനം ഇലക്ട്രിക് വാഹന രാജ്യമാക്കി മാറ്റണമെന്ന ഭരണകക്ഷിയുടെ അഭിലാഷത്തിന് അനുസൃതമായാണ് ഈ നിർദേശങ്ങൾ. 2019 മാർച്ച് വരെ ഇന്ത്യ 3,500 യൂണിറ്റ് ഇലക്ട്രിക് കാറുകളുടെ വിൽപ്പന മാത്രമാണ് നടത്തിയത്. താരതമ്യപ്പെടുത്തുമ്പോൾ 3.3 ദശലക്ഷം ഡീസൽ 2018-19 ൽ ഗ്യാസോലിൻ കാറുകൾ ഇന്ത്യയിൽ വിറ്റു.

നിലവിൽ ഇന്ത്യയിൽ വളരെ മോശമായ ഇവികൾക്കായി അടിസ്ഥാന സൗകര്യങ്ങൾ വികസിപ്പിക്കുന്നതിനും സർക്കാർ നിക്ഷേപം നടത്തുന്നു. FAME- ന്റെ രണ്ടാം ഘട്ടം (ഹൈബ്രിഡ്, ഇലക്ട്രിക് വാഹനങ്ങളുടെ വേഗത്തിലുള്ള ദത്തെടുക്കലും നിർമ്മാണവും) ഇത് നടപ്പിലാക്കുന്നു. FAME-II പ്രകാരം, അടിസ്ഥാന സൗകര്യ വികസനത്തിനും ഇവി ദത്തെടുക്കലിനുമായി ഏപ്രിൽ ഒന്നുമുതൽ മൂന്നുവർഷത്തിനുള്ളിൽ 10,000 കോടി രൂപ ചെലവഴിക്കും.

സീതാരാമൻ മുന്നോട്ടുവച്ച ചില നടപടികൾ, ഇലക്ട്രിക് കാറുകൾ തിരഞ്ഞെടുക്കാൻ ഉപഭോക്താക്കളെ പ്രോത്സാഹിപ്പിക്കുന്ന നികുതി ആനുകൂല്യങ്ങൾ, അടിസ്ഥാന സ developing കര്യങ്ങൾ വികസിപ്പിക്കുന്നത് സിഎൻ‌ജി വാഹനങ്ങളിൽ സംഭവിച്ചതുപോലുള്ള വാഹനങ്ങൾ സ്വീകരിക്കുന്നതിനെ പ്രോത്സാഹിപ്പിക്കുന്നതുൾപ്പെടെയുള്ള സാമ്പത്തിക സർവേ വ്യാഴാഴ്ച സൂചിപ്പിച്ചതിനനുസൃതമാണ്. പെട്രോൾ റീഫില്ലിംഗ് സ്റ്റേഷനുകളിൽ സർക്കാർ സിഎൻജി ഇന്ധനം ലഭ്യമാക്കി.

ഒരു കാര്യം വ്യക്തമാണ്. ഇന്ത്യയുടെ വാഹന വ്യവസായത്തെ മാറ്റുന്നതിൽ മോഡി 2.0 വളരെ ഗൗരവമുള്ളതാണ്, അതിനനുസരിച്ച് പ്രവർത്തിക്കാൻ വ്യവസായത്തെ നിർബന്ധിതരാക്കാനുള്ള നടപടികൾ സ്വീകരിക്കുന്നു. വൈദ്യുത മൊബിലിറ്റിക്ക് ആവശ്യമായ അടിസ്ഥാന സൗകര്യങ്ങൾ വികസിപ്പിക്കാത്തതിന് ഇതുവരെ വ്യവസായം സർക്കാരിനെ കുറ്റപ്പെടുത്തി. എന്നാൽ കാർ നിർമ്മാതാക്കൾ വിലയേറിയ ഒന്നും ചെയ്തിട്ടില്ല. ഇലക്ട്രിക് വാഹനങ്ങളുടെ ലഭ്യത, കാറുകൾ മാത്രം ഉപേക്ഷിക്കുക, ഇന്ത്യയിൽ ദയനീയമാണ്. ഇത് സ്വാഭാവികമായും കാർ വാങ്ങുന്നവരെ ഇലക്ട്രിക് വാഹനങ്ങൾ ഒരു ഓപ്ഷനായി പരിഗണിക്കാൻ പ്രോത്സാഹിപ്പിക്കുന്നില്ല.

ഇപ്പോൾ, നികുതി ആനുകൂല്യങ്ങൾക്കൊപ്പം, ഉപഭോക്താക്കളിൽ നിന്ന് സമ്മർദ്ദം വരാൻ പോകുന്നു. സ്വാഭാവികമായും, ഉയർന്നുവരുന്ന ആവശ്യത്തോട് പ്രതികരിക്കാൻ കാർ നിർമ്മാതാക്കൾ ഇപ്പോൾ ഗൗരവമായി കാണേണ്ടതുണ്ട്.

എന്നാൽ അത് ഒറ്റരാത്രികൊണ്ട് സംഭവിക്കില്ല. ചാർജിംഗ് ഇൻഫ്രാസ്ട്രക്ചറും വേഗത്തിൽ മാറേണ്ടതുണ്ട്. EY യുടെ 2018 മെയ് റിപ്പോർട്ട് അനുസരിച്ച്, ഇന്ത്യയിൽ 353 ചാർജിംഗ് പോയിന്റുകളുള്ള 222 ചാർജിംഗ് സ്റ്റേഷനുകൾ മാത്രമേയുള്ളൂ.

ഇതുവരെ സർക്കാരും കാര്യമായൊന്നും ചെയ്തിട്ടില്ല. FAME-I പ്രകാരം ഇത് 895 കോടി രൂപ മാത്രമാണ് അനുവദിച്ചത് (2015 ഏപ്രിൽ). FAME-II പ്രകാരം മെട്രോ നഗരങ്ങളിലും പ്രധാന പട്ടണങ്ങളിലും 2,700 ചാർജിംഗ് സ്റ്റേഷനുകൾ സ്ഥാപിക്കുന്നതിനും 10 ലക്ഷം ഇരുചക്ര വാഹനങ്ങൾക്കും 5 ലക്ഷം ത്രീ വീലറുകൾക്കും 55,000 ഫോർ വീലറുകൾക്കും 7,000 ബസുകൾക്കും ആനുകൂല്യങ്ങൾ വാഗ്ദാനം ചെയ്യും.

പോലും, അത് പര്യാപ്തമല്ല.

ഇലക്ട്രിക് വാഹനങ്ങൾക്ക് അടിസ്ഥാന സൗകര്യങ്ങൾ വികസിപ്പിക്കുന്നതിനുള്ള ചെലവ് കൂടുതലാണ്. 2017 ഒക്ടോബറിൽ ദി ഇക്കണോമിക് ടൈംസ് റിപ്പോർട്ട് ചെയ്തതുപോലെ , ഒരു കാർ പൂർണമായി ചാർജ് ചെയ്യാൻ 6-8 മണിക്കൂർ എടുക്കുന്ന സ്ലോ ചാർജിംഗ് സ്റ്റേഷൻ സജ്ജീകരിക്കുന്നതിന് ഏകദേശം ഒരു ലക്ഷം രൂപ ചെലവാകും. അതിവേഗ ചാർജിംഗ് സ്റ്റേഷൻ സജ്ജീകരിക്കുന്നതിന് ഏകദേശം 25 ലക്ഷം രൂപ ചെലവാകും, ഇത് 45 മിനിറ്റ് ഫ്ലാറ്റിൽ ഒരു വാഹനം പൂർണമായും ഈടാക്കും. കൂടാതെ, ചാർജിംഗ് സ്റ്റേഷൻ നിർമ്മിക്കുന്ന സ്ഥലത്തിന്റെ വിലയുമുണ്ട്.

അടിസ്ഥാന സ development കര്യവികസനത്തിനായി നിക്ഷേപം നടത്താൻ സർക്കാർ ഇപ്പോൾ കാർ നിർമ്മാതാക്കളെയും ബാറ്ററി നിർമ്മാതാക്കളെയും ഓല, ഉബർ തുടങ്ങിയ പങ്കിട്ട മൊബിലിറ്റി ബിസിനസിൽ ഏർപ്പെട്ടിരിക്കുന്ന കമ്പനികളെയും ഉണ്ടാക്കുന്നു. 2026 ഏപ്രിലിൽ ഓല, ഉബർ തുടങ്ങിയ ക്യാബ് അഗ്രിഗേറ്ററുകൾ തങ്ങളുടെ കപ്പലിന്റെ 40 ശതമാനം ഇലക്ട്രിക്കായി പരിവർത്തനം ചെയ്യണമെന്ന് കഴിഞ്ഞ മാസം നിർദ്ദേശിച്ചിരുന്നു. ഇത് official ദ്യോഗികമാകുകയാണെങ്കിൽ, ഓല, ഉബർ പോലുള്ള കമ്പനികൾ അവരുടെ ബിസിനസുകൾ നിലനിർത്താൻ ചാർജിംഗ് സ്റ്റേഷനുകൾ സ്ഥാപിക്കുന്നതിന് നിക്ഷേപം നടത്തേണ്ടിവരും പ്രവർത്തിക്കുന്ന.

ഏതാനും വർഷങ്ങൾക്ക് ശേഷം അടിസ്ഥാന സ a കര്യങ്ങൾ ഒരു പ്രശ്നമാകില്ല എന്നതാണ് സത്യം. ഇപ്പോൾ, നികുതിയിളവുകൾ നിലവിലുണ്ട്. ഉപയോക്താക്കൾക്ക് വേണ്ടത് വില വിഭാഗങ്ങളിലുടനീളം ഇലക്ട്രിക് കാറുകളുടെ വിശാലമായ ഓപ്ഷനുകളാണ്. ഇപ്പോൾ, വാഹന നിർമ്മാതാക്കൾ അവരുടെ സോക്സ് വലിച്ചെടുക്കണം.

ക്യാച്ച് ബജറ്റ് 2019 ലൈവ് അപ്‌ഡേറ്റുകൾ ഇവിടെ . മുഴുവൻ ബജറ്റ് 2019 കവറേജിനായി ഇവിടെ ക്ലിക്കുചെയ്യുക