എഫ്എം ഗിയർ ഇവികളിലേക്ക് മാറ്റുന്നു. 2019 ലെ ബജറ്റിന് ശേഷം ഓട്ടോ സ്റ്റോക്കുകൾ പുനരുജ്ജീവിപ്പിക്കുമോ? – ഇക്കണോമിക് ടൈംസ്

എഫ്എം ഗിയർ ഇവികളിലേക്ക് മാറ്റുന്നു. 2019 ലെ ബജറ്റിന് ശേഷം ഓട്ടോ സ്റ്റോക്കുകൾ പുനരുജ്ജീവിപ്പിക്കുമോ? – ഇക്കണോമിക് ടൈംസ്

ഇന്ത്യൻ വ്യവസായത്തിന്റെ നിലവിലുള്ള ചില അസുഖങ്ങൾ പരിഹരിക്കുന്നതിന് ധനമന്ത്രി നിർമ്മല സീതാരാമന്റെ കേന്ദ്ര ബജറ്റ് പുതിയ ആശയങ്ങൾ പരീക്ഷിച്ചിട്ടുണ്ടാകാം, പക്ഷേ ഒരു ദശാബ്ദത്തിനിടെ ഏറ്റവും മോശമായ മാന്ദ്യം നേരിടുന്ന വാഹന വ്യവസായത്തിന് ദീർഘകാല ജീവിത സഹായം നൽകുന്നതിൽ പരാജയപ്പെട്ടു.

ഇന്ത്യൻ വാഹന സ്ഥാപനങ്ങൾ അടുത്ത മാസങ്ങളിൽ വിൽപ്പന ഇരട്ട അക്കത്തിൽ കുറഞ്ഞു. മെയ് മാസത്തിൽ ഇത് 21 ശതമാനമായിരുന്നു, ഏകദേശം 18 വർഷത്തിനിടയിലെ ഏറ്റവും വലിയ ഇടിവ്. ജൂണിൽ ഏറ്റവും വലിയ കാർ നിർമാതാക്കളായ മാരുതി മറ്റൊരു 17 ശതമാനം ഇടിവ് രേഖപ്പെടുത്തി.

ബാരിംഗ്

ബജാജ് ഓട്ടോ

(4.17 ശതമാനം ഉയർന്നു), സ്റ്റോക്കുകളൊന്നും തന്നെ

ബി‌എസ്‌ഇ ഓട്ടോ സൂചിക ടാറ്റ മോട്ടോഴ്‌സ്

7.75 ശതമാനം YTD കുറഞ്ഞു.

പരോക്ഷനികുതി ബജറ്റിന്റെ പരിധിയിൽ നിന്ന് പുറത്തുപോയി, അതിനാൽ കാറുകൾക്ക് ജിഎസ്ടി നികുതി കുറയ്ക്കണമെന്ന വ്യവസായ ആവശ്യം നിറവേറ്റാനുള്ള ശരിയായ അവസരമായിരുന്നില്ല ഇത്. എന്നാൽ ഇക്കാര്യത്തിൽ ധനമന്ത്രിയുടെ ചില സൂചനകൾ വ്യവസായം പ്രതീക്ഷിച്ചിരുന്നു, അത് അവളുടെ ബജറ്റ് പ്രസംഗത്തിൽ നഷ്ടമായി.

28 ശതമാനം ജിഎസ്ടി ടാക്സ് ബ്രാക്കറ്റിൽ 0-22 ശതമാനം നഷ്ടപരിഹാരത്തോടുകൂടി കാറുകളെ ‘പാപം’ നല്ലതാണെന്നും പുകയില, ആ ury ംബര വസ്തുക്കൾ എന്നിവയുമായി ബന്ധിപ്പിച്ചിട്ടുണ്ടെന്നും വ്യവസായം പറയുന്നു. ഇരുചക്രവാഹനങ്ങളുടെ ജിഎസ്ടി നികുതി കുറയ്ക്കാനും വ്യവസായം ശ്രമിക്കുന്നുണ്ട്, ഇത് ബജറ്റിൽ വന്നിട്ടില്ല.

വ്യവസായത്തിന് ബജറ്റിന് ചില നല്ല വാർത്തകൾ ഉണ്ടായിരുന്നു, പക്ഷേ അവ പ്രധാനമായും ഇലക്ട്രിക് വാഹനങ്ങൾക്കായിരുന്നു, ഈ വ്യവസായം ഇതുവരെ വിപണിയിലെത്തിച്ചിട്ടില്ല.

ഇലക്ട്രിക് വാഹനങ്ങൾക്ക് ജിഎസ്ടി 12 ശതമാനത്തിൽ നിന്ന് അഞ്ച് ശതമാനമായി കുറയ്ക്കണമെന്നും ഇ-ഡ്രൈവ് അസംബ്ലി, ഓൺബോർഡ് ചാർജർ, ഇ-കംപ്രസർ, ചാർജിംഗ് സംവിധാനങ്ങൾ എന്നിവയിൽ കസ്റ്റംസ് തീരുവ ഒഴിവാക്കണമെന്നും ധനമന്ത്രി നിർദ്ദേശിച്ചു.

ഇലക്ട്രിക് വാഹനം വാങ്ങുന്നതിനായി 2019 ഏപ്രിൽ 1 നും 2023 മാർച്ച് 31 നും ഇടയിൽ എടുത്ത വായ്പകൾക്ക് പലിശയ്ക്ക് 1.5 ലക്ഷം രൂപ വരെ നികുതിയിളവ് എഫ്എം പ്രഖ്യാപിച്ചു. ഇത് ഇന്ത്യയിലെ ഇലക്ട്രിക് വാഹന വിപണിയിൽ ഒരു പ്രചോദനം നൽകും.

കൂടാതെ, പൂർണ്ണമായും നിർമ്മിച്ച യൂണിറ്റുകളിൽ (സിബിയു) കസ്റ്റംസ് തീരുവ 25 ശതമാനത്തിൽ നിന്ന് 30 ശതമാനമായി വർദ്ധിച്ചു. ചില ഘടകങ്ങൾ പ്രാദേശിക ഉൽപാദനത്തെ പ്രോത്സാഹിപ്പിക്കുകയും ആഭ്യന്തര വാഹന ഘടക വ്യവസായത്തെ സംരക്ഷിക്കുകയും ചെയ്യും, എന്നാൽ ഇത് വ്യവസായത്തിന്റെ ശേഷിക്ക് തടസ്സമാകുമെന്ന് വിശകലന വിദഗ്ധർ പറഞ്ഞു. .

മറ്റുള്ളവയിൽ, പ്രശ്നമുള്ള എൻ‌ബി‌എഫ്‌സി മേഖലയ്‌ക്കായി ഒരു റെസ്ക്യൂ പാക്കേജ് പ്രഖ്യാപിച്ചു, ഇത് കാർ വാങ്ങുന്നവർക്ക്, പ്രത്യേകിച്ച് വാണിജ്യ വാഹന വിഭാഗത്തിൽ വായ്പ നൽകുന്നത് മെച്ചപ്പെടുത്താൻ സഹായിക്കും. ദ്രവ്യത-സമ്മർദ്ദമുള്ള എൻ‌ബി‌എഫ്‌സി അല്ലെങ്കിൽ ഷാഡോ ബാങ്കർമാർ വായ്പ നൽകുന്നതിലെ കാഠിന്യം വാഹനമേഖലയിലെ മാന്ദ്യത്തിന് പിന്നിലെ ഒരു പ്രധാന കാരണമായി ചൂണ്ടിക്കാണിക്കപ്പെടുന്നു.

എം‌എസ്എംഇകൾക്കായി രണ്ട് ശതമാനം പലിശ സബ്‌വെൻഷനുകൾക്കായി ബജറ്റിൽ നിർദ്ദേശമുണ്ട്, ഇത് വാഹന ഡീലർമാരെയും ചെറുകിട ഘടക നിർമ്മാതാക്കളെയും സഹായിക്കുമെന്ന് വിശകലന വിദഗ്ധർ പറഞ്ഞു. കുറഞ്ഞ കോർപ്പറേറ്റ് ടാക്സ് ബ്രാക്കറ്റിന്റെ വിറ്റുവരവ് പരിധി 25 ശതമാനത്തിൽ നിന്ന് 400 കോടി രൂപയായി ഉയർത്തുന്നത് 80 ശതമാനം വാഹന ഘടക നിർമാതാക്കൾക്കും വാഹന ഡീലർമാർക്കും ഗുണം ചെയ്യുമെന്ന് പ്രതീക്ഷിക്കുന്നു. എം‌എസ്‌എം‌ഇകൾ‌ക്ക് പെട്ടെന്നുള്ള ക്രെഡിറ്റിനായി സമർപ്പിത പോർ‌ട്ടൽ‌ പോലും വ്യവസായത്തെ സംബന്ധിച്ചിടത്തോളം ഒരു നല്ല പ്രഖ്യാപനമായി കാണുന്നു.

അടുത്ത അഞ്ച് വർഷത്തിനുള്ളിൽ 80,250 കോടി രൂപ മുതൽമുടക്കിൽ 125,000 കിലോമീറ്റർ ഗ്രാമീണ റോഡുകൾ നിർമ്മിക്കാനുള്ള പദ്ധതിയും സർക്കാർ പ്രഖ്യാപിച്ചു, ഇത് അവസാന മൈൽ മൊബിലിറ്റിക്ക് ആവശ്യകത സൃഷ്ടിക്കുകയും എൽസിവി, മുഴുവൻ സിവി വിഭാഗങ്ങളും വർദ്ധിപ്പിക്കുകയും ചെയ്യും.

ഡിമാൻഡ് വർദ്ധിപ്പിക്കുന്നതിനായി ആദായനികുതി കുറച്ചുകൊണ്ട് വ്യവസായം ഉപഭോക്താക്കളുടെ പോക്കറ്റുകളിൽ കൂടുതൽ പണം പ്രതീക്ഷിച്ചിരുന്നു. ഒളിഞ്ഞുകിടക്കുന്ന ആവശ്യത്തിന് ഇന്ധനം പകരുന്നതിനായി സ്ക്രാപ്പേജ് പോളിസി ആവശ്യമാണെങ്കിലും ബജറ്റിൽ അത്തരമൊരു പ്രഖ്യാപനമുണ്ടായില്ല.

അതേസമയം, മോട്ടോർ ഇന്ധനത്തിന് 1 രൂപ അധിക റോഡ്, ഇൻഫ്രാസ്ട്രക്ചർ സെസ് എന്നിവയ്ക്ക് പുറമെ പെട്രോൾ, ഡീസൽ വില ലിറ്ററിന് 2 രൂപ വർദ്ധിപ്പിക്കും, ഇത് വ്യവസായത്തിന്റെ ദുരിതങ്ങൾ വർദ്ധിപ്പിക്കും.

ഇലക്ട്രിക് വാഹനങ്ങൾ, പ്രത്യേകിച്ച് താഴത്തെ വിഭാഗങ്ങളിൽ ഏർപ്പെടാൻ സർക്കാർ തിടുക്കത്തിലാണ്, അതിനാലാണ് നിലവിലുള്ള പെട്രോൾ, ഡീസൽ കാറുകളുടെ വിൽപ്പന വർധിപ്പിക്കാനുള്ള ശ്രമം നടക്കാത്തതെന്ന് വ്യവസായ നിരീക്ഷകർ പറഞ്ഞു. ഇതിനർത്ഥം വ്യവസായത്തിന്റെ വേദന എപ്പോൾ വേണമെങ്കിലും നീങ്ങാൻ പോകുന്നില്ല, എന്നാൽ ഇവി സെഗ്‌മെന്റിലേക്ക് വേഗത്തിൽ മാറ്റം വരുത്താൻ കഴിയുന്ന കളിക്കാർ, നികുതി വാങ്ങുന്നവരിൽ നിന്ന് ആദ്യകാല വാങ്ങലുകാർക്ക് നൽകേണ്ടിവരുന്നതിൽ നിന്ന് വളരെയധികം പ്രയോജനം ലഭിക്കുന്നു.