ജൂലൈ ആദ്യ വാരത്തിൽ വിദേശ നിക്ഷേപകർ 475 കോടി രൂപ ഇന്ത്യൻ വിപണിയിൽ നിന്ന് പിൻവലിച്ചു – മണി കണ്ട്രോൾ

ജൂലൈ ആദ്യ വാരത്തിൽ വിദേശ നിക്ഷേപകർ 475 കോടി രൂപ ഇന്ത്യൻ വിപണിയിൽ നിന്ന് പിൻവലിച്ചു – മണി കണ്ട്രോൾ

ആഗോള വ്യാപാര സംഘർഷങ്ങൾക്കും ബജറ്റിന് മുമ്പുള്ള പ്രതീക്ഷകൾക്കുമിടയിൽ ജൂലൈ ആദ്യ വാരത്തിൽ വിദേശ നിക്ഷേപകർ ഇന്ത്യൻ മൂലധന വിപണികളിൽ നിന്ന് 475 കോടി രൂപ പിൻ‌വലിച്ചു.

ഇതിനുമുമ്പ്, വിദേശ പോര്ട്ട്ഫോളിയൊ നിക്ഷേപകര് (എഫ്പിഐ) തുടർച്ചയായി അഞ്ച് മാസത്തേക്ക് നെറ്റ് വാങ്ങുന്നവരായിരുന്നു.

ജൂണിൽ 10,384.54 കോടി രൂപയും മെയ് മാസത്തിൽ 9,031.15 കോടി രൂപയും ഏപ്രിലിൽ 16,093 കോടി രൂപയും മാർച്ചിൽ 45,981 കോടി രൂപയും ഫെബ്രുവരിയിൽ 11,182 കോടി രൂപയും ഇന്ത്യൻ മൂലധന വിപണികളിൽ നിക്ഷേപിച്ചു (ഇക്വിറ്റിയും കടവും).

ഏറ്റവും പുതിയ ഡെപ്പോസിറ്ററികളുടെ കണക്കനുസരിച്ച്, എഫ്പിഐകൾ 3,710.21 കോടി രൂപയുടെ ഓഹരികൾ പിൻ‌വലിച്ചുവെങ്കിലും ജൂലൈ 1 മുതൽ 5 വരെ 3,234.65 കോടി രൂപ കടം വിഭാഗത്തിൽ നിക്ഷേപിച്ചു, ഇതിന്റെ ഫലമായി 475.56 കോടി രൂപയുടെ മൊത്തം ഒഴുക്ക്.

“ഈ ആഴ്ച ഇന്ത്യൻ ഇക്വിറ്റികളിൽ നിന്ന് എഫ്പി‌ഐകൾ ഗണ്യമായ തുക കൈക്കലാക്കി. യുഎസ്-ചൈന, യുഎസ്-ഇറാൻ എന്നിവയുമായി ബന്ധപ്പെട്ട ആഗോള പ്രവണതകൾ ഇപ്പോഴും വികാരങ്ങളെ സ്വാധീനിക്കുന്നുണ്ടെന്ന് തോന്നുന്നു. ബജറ്റിന് മുമ്പുള്ള പ്രതീക്ഷയ്ക്കും ഒരു പങ്കുണ്ടായിരിക്കാം,” ഗ്രോ സിഒഒ ഹർഷ് ജെയിൻ പറഞ്ഞു.

അവലോകന കാലയളവിലെ മിക്കവാറും എല്ലാ ദിവസങ്ങളിലും നിക്ഷേപകർ പണം നിക്ഷേപിച്ചതിനാൽ കടം വിഭാഗം തിളക്കമാർന്നതായി തോന്നുന്നു.

2019 ജൂലൈ 5 ന് പ്രഖ്യാപിച്ച നിർണായക കേന്ദ്ര ബജറ്റിന് മുന്നോടിയായി വിദേശ നിക്ഷേപകർക്കിടയിൽ ഈ ആഴ്ച ജാഗ്രത നിലനിന്നിരുന്നുവെന്ന് മോർണിംഗ്സ്റ്റാർ റിസർച്ച് സീനിയർ അനലിസ്റ്റ് മാനേജർ ഹിമാൻഷു ശ്രീവാസ്തവ പറഞ്ഞു. വിദേശ നിക്ഷേപകർക്കിടയിൽ പ്രതീക്ഷകളും അനിശ്ചിതത്വവും ഒരേ സമയം നിലനിന്നിരുന്നു. സാമ്പത്തിക വളർച്ചയിലേക്കും ധന ഏകീകരണത്തിലേക്കും ബജറ്റിന്റെയും സർക്കാരിന്റെയും റോഡ്മാപ്പ്. അതിനാൽ, എഫ്പി‌ഐകൾ ജാഗ്രത പുലർത്തുന്ന നിലപാട് സ്വീകരിച്ച് നെറ്റ് സെല്ലർമാരായി.

ജൂലൈ 5 ന് ധനമന്ത്രി നിർമ്മല സീതാരാമൻ തന്റെ ആദ്യ ബജറ്റ് അവതരിപ്പിച്ചു. ഇത് പൊതു ഓഹരി പങ്കാളിത്തം 25 ശതമാനത്തിൽ നിന്ന് 35 ശതമാനമായി ഉയർത്താനും വിദേശ പോർട്ട്ഫോളിയോ നിക്ഷേപകർക്ക് കെവൈസി മാനദണ്ഡങ്ങൾ ലഘൂകരിക്കാനും സാമൂഹ്യ സംരംഭങ്ങളുടെയും സ്വമേധയാ ഉള്ള സംഘടനകളുടെയും ലിസ്റ്റിംഗ് അനുവദിക്കുന്നതിനും നിർദ്ദേശിച്ചു. മൂലധന വിപണികൾ.

കൂടാതെ, ഡെറ്റ് സെക്യൂരിറ്റികളിലെ എഫ്പിഐകളുടെ നിക്ഷേപം സമയബന്ധിതമായി ആഭ്യന്തര നിക്ഷേപകർക്ക് കൈമാറാനും വിൽക്കാനും അനുവദിക്കുമെന്നും ബാങ്കിംഗ് ഇതര ധനകാര്യ കമ്പനികൾ (എൻ‌ബി‌എഫ്‌സി) നൽകുന്ന ഡെറ്റ് സെക്യൂരിറ്റികളിൽ എഫ്‌പി‌ഐ നിക്ഷേപം നിർദ്ദേശിക്കുമെന്നും അവർ പറഞ്ഞു.

സ്റ്റോക്ക് മാർക്കറ്റുകളിൽ തടസ്സമില്ലാത്ത നിക്ഷേപത്തിനായി എൻ‌ആർ‌ഐ പോർട്ട്‌ഫോളിയോ റൂട്ട് എഫ്‌പി‌ഐ റൂട്ടുമായി ലയിപ്പിക്കുക, സെക്യൂരിറ്റീസ് ട്രാൻസാക്ഷൻ ടാക്സ് (എസ്ടിടി) ഈടാക്കുന്നതിലൂടെ ആശ്വാസം നൽകുക എന്നിവയാണ് മറ്റ് നിർദേശങ്ങൾ. ഓപ്ഷനുകൾ നടപ്പിലാക്കുമ്പോൾ സെറ്റിൽമെന്റും സ്ട്രൈക്ക് വിലയും തമ്മിലുള്ള വ്യത്യാസത്തിൽ മാത്രം ഇത് പരിമിതപ്പെടുത്തുന്നു.

ക്യാച്ച് ബജറ്റ് 2019 ലൈവ് അപ്‌ഡേറ്റുകൾ ഇവിടെ . മുഴുവൻ ബജറ്റ് 2019 കവറേജിനായി ഇവിടെ ക്ലിക്കുചെയ്യുക