ഇന്ധന വില വർദ്ധിപ്പിക്കാനുള്ള കേന്ദ്രത്തിന്റെ തീരുമാനം പണപ്പെരുപ്പത്തിൽ ഉടൻ പ്രതിഫലിക്കില്ലെന്ന് റിസർവ് ബാങ്ക് – സ്ക്രോൾ.ഇൻ പറയുന്നു

ഇന്ധന വില വർദ്ധിപ്പിക്കാനുള്ള കേന്ദ്രത്തിന്റെ തീരുമാനം പണപ്പെരുപ്പത്തിൽ ഉടൻ പ്രതിഫലിക്കില്ലെന്ന് റിസർവ് ബാങ്ക് – സ്ക്രോൾ.ഇൻ പറയുന്നു

എക്സൈസ് തീരുവയും റോഡ് സെസും ലിറ്റർ ഇന്ധനത്തിന് ഒരു രൂപ വർദ്ധിപ്പിക്കാനുള്ള സർക്കാർ തീരുമാനം ഉടൻ പണപ്പെരുപ്പത്തിൽ പ്രതിഫലിക്കില്ലെന്ന് റിസർവ് ബാങ്ക് ഗവർണർ ശക്തികാന്ത ദാസ് . “ഓഗസ്റ്റ് ഒന്നാം വാരത്തിൽ ധനനയ സമിതി യോഗം ചേരുന്നു,” ദാസ് പറഞ്ഞു. “ഞങ്ങളുടെ ആഭ്യന്തര ടീം ഇത് വിലയിരുത്തും. അടുത്ത ദിവസം പണപ്പെരുപ്പത്തിൽ അത് പ്രതിഫലിക്കുമെന്ന് തോന്നുന്നില്ല. സമയ കാലതാമസമുണ്ട്. ”

പൊതു ധനസഹായ ആവശ്യങ്ങൾ നിറവേറ്റാനുള്ള ശ്രമമാണിതെന്ന് തീരുമാനിച്ച പെട്രോളിനും ഡീസലിനും ഈടാക്കുന്ന വർധന നാണയപ്പെരുപ്പത്തിന് ആക്കം കൂട്ടുമെന്ന അഭ്യൂഹങ്ങൾ ധനമന്ത്രി നിർമ്മല സീതാരാമൻ തള്ളിയിരുന്നു. ചില്ലറ ഇന്ധന വിലയുടെ മൂന്നിലൊന്ന് വരുന്ന ഇന്ധനത്തിനുള്ള നികുതികൾ സർക്കാർ വരുമാനത്തിന്റെ പ്രാഥമിക ഉറവിടങ്ങളിലൊന്നാണ്.

സീതാരാമൻ വാർഷിക ബജറ്റ് അവതരിപ്പിച്ച് ഒരു ദിവസത്തിന് ശേഷമാണ് ശനിയാഴ്ച പെട്രോൾ, ഡീസൽ നിരക്ക് വർദ്ധിപ്പിച്ചത്. പെട്രോൾ നിരക്ക് ലിറ്ററിന് 2.45 രൂപയും ഡീസൽ വില ലിറ്ററിന് 2.36 രൂപയും ഉയർത്തി.

സർക്കാരുമായി വിദേശ പരമാധികാര ബോണ്ടുകൾ നൽകുന്നത് റിസർവ് ബാങ്ക് ചർച്ച ചെയ്യുമെന്ന് ദാസ് പറഞ്ഞു. സർക്കാരിന്റെ മൊത്ത വായ്പയുടെ ഒരു ഭാഗം വിദേശത്ത് നിന്ന് സമാഹരിക്കാൻ സീതാരാമൻ നിർദ്ദേശിച്ചിരുന്നു.

ബാങ്ക് റീ ക്യാപിറ്റലൈസേഷനായി 70,000 കോടി രൂപയുടെ ബജറ്റ് വിഹിതം വളരെ ഗുണപരമായ സംഭവവികാസമാണെന്നും ദാസ് കൂട്ടിച്ചേർത്തു. റെഗുലേറ്ററി ആവശ്യകത പാലിക്കുക മാത്രമല്ല ബാങ്കിംഗ് വർദ്ധിപ്പിക്കാനും ഇത് വായ്പക്കാരെ സഹായിക്കുമെന്ന് അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു. സമ്പദ്‌വ്യവസ്ഥയിലേക്കുള്ള വായ്പാ പ്രവാഹം വർധിപ്പിക്കുന്നതിനായാണ് ഇത് ചെയ്യുന്നതെന്ന് നിർമ്മല സീതാരാമൻ പറഞ്ഞിരുന്നു.

ആസ്തി ഗുണനിലവാര അവലോകനത്തെത്തുടർന്ന് പ്രധാനമന്ത്രി നരേന്ദ്ര മോദിയുടെ നേതൃത്വത്തിലുള്ള സർക്കാർ പൊതുമേഖലാ ബാങ്കുകളിലേക്ക് റെക്കോർഡ് മൂലധനം നിക്ഷേപിക്കാൻ നിർബന്ധിതരായി. കടം കൊടുക്കുന്നവർ തങ്ങളുടെ പുസ്തകങ്ങളിലെ മോശം കടങ്ങളുടെ വ്യാപ്തി മറച്ചുവെക്കുന്നുവെന്ന ആരോപണത്തെ തുടർന്ന്. 2015 ൽ റിസർവ് ബാങ്ക് ആരംഭിച്ച ഇത് മോശം വായ്പകളുടെ വർദ്ധനവിന് കാരണമായി.

“കഴിഞ്ഞ അഞ്ച് സാമ്പത്തിക വർഷങ്ങളിൽ പി‌എസ്‌ബികളെ 3.19 ലക്ഷം കോടി രൂപയുടെ പുനർ മൂലധനമാക്കി, സർക്കാർ 2.5 ലക്ഷം കോടി രൂപയും പി‌എസ്‌ബികൾ തന്നെ 66,000 കോടി രൂപ സമാഹരിച്ചു,” സീതാരാമൻ ജൂണിൽ പാർലമെന്റിനെ അറിയിച്ചിരുന്നു. 24.