അബദ്ധവശാൽ സ്ലഗുകളും ഒച്ചുകളും കഴിക്കുന്ന ആളുകളെ എലി ശ്വാസകോശ പുഴു ബാധിക്കുന്നു – INSIDER

അബദ്ധവശാൽ സ്ലഗുകളും ഒച്ചുകളും കഴിക്കുന്ന ആളുകളെ എലി ശ്വാസകോശ പുഴു ബാധിക്കുന്നു – INSIDER
  • എലിയുടെ ശ്വാസകോശ പുഴു പരാന്നഭോജിയെക്കുറിച്ചുള്ള ഒരു പുതിയ സമഗ്ര പഠനം 2007 നും 2017 നും ഇടയിൽ 82 മനുഷ്യ കേസുകൾ ഉയർത്തി. അവയിൽ രണ്ടെണ്ണം മാരകമാണ്.
  • ഒച്ചുകൾ, സ്ലഗ്ഗുകൾ തുടങ്ങിയ മോളസ്കുകളിലൂടെയാണ് രോഗം പടരുന്നതെന്ന് ശാസ്ത്രജ്ഞർക്ക് അറിയാം, പക്ഷേ അത് എങ്ങനെ അവിടെ നിന്ന് മനുഷ്യശരീരത്തിലേക്ക് എത്തുമെന്ന് വ്യക്തമല്ല.
  • ശരീരത്തിൽ ഒരിക്കൽ, പരാന്നഭോജികൾ കേന്ദ്ര നാഡീവ്യവസ്ഥയിലേക്ക് സഞ്ചരിക്കുന്നു. ആരോഗ്യകരമായ രോഗപ്രതിരോധ സംവിധാനത്തിന് ഇത് ഇല്ലാതാക്കാൻ കഴിയും, പക്ഷേ ഈ പ്രക്രിയയിൽ നിങ്ങളെ രോഗിയാക്കുന്നു.

അമേരിക്കൻ ജേർണൽ ഓഫ് ട്രോപ്പിക്കൽ മെഡിസിൻ ആന്റ് ശുചിത്വത്തിൽ പ്രസിദ്ധീകരിച്ച ഒരു പുതിയ പഠനമനുസരിച്ച്, എലികളിൽ കാണപ്പെടുന്നതും, സ്ലാഗുകളിലേക്കും ഒച്ചുകളിലേക്കും വ്യാപിക്കുന്ന പരാന്നഭോജികൾ കഴിഞ്ഞ ഒരു പതിറ്റാണ്ടായി ഹവായിയിലെ ആളുകളെ രോഗികളാക്കുന്നു.

2007 മുതൽ, 82 പേർക്ക് ഓക്കാനം, തലവേദന, ഭാഗിക പക്ഷാഘാതം അല്ലെങ്കിൽ അന്ധത എന്നിവ ഉൾപ്പെടെയുള്ള ഗുരുതരമായ രോഗങ്ങൾ റിപ്പോർട്ട് ചെയ്യപ്പെട്ടിട്ടുണ്ട്.

ആളുകൾ ഒച്ചുകളോ സ്ലാഗുകളോ കഴിക്കുമ്പോൾ പരാന്നം മനുഷ്യശരീരത്തിൽ പ്രവേശിക്കുന്നു. പക്ഷേ, ഒരു ഇര ധൈര്യത്തോടെ ഒരു സ്ലഗ് കഴിച്ചതൊഴിച്ചാൽ, മിക്ക ആളുകളും മന ally പൂർവ്വം സ്ലഗ്ഗുകൾ കഴിക്കുന്നില്ല. അപ്പോൾ അവർ എങ്ങനെ രോഗബാധിതരാകും?

കൂടുതൽ വായിക്കുക: എട്ട് വർഷത്തിന് ശേഷം ഒരു ഓസ്‌ട്രേലിയൻ മനുഷ്യൻ ഒരു ഗാർഡൻ സ്ലഗ് കഴിച്ച് മരിച്ചു

കഴുകാത്ത ഉൽ‌പന്നങ്ങൾ‌ കഴിക്കുന്ന ആളുകൾ‌ ഇലക്കറികളിലോ പുതിയ പഴങ്ങളിലോ ഒളിപ്പിച്ചിരിക്കുന്ന ചെറിയ സ്ലാഗുകളോ ഒച്ചുകളോ കഴിക്കുന്നുവെന്ന് ഗവേഷകർ സിദ്ധാന്തിക്കുന്നു

എലി ശ്വാസകോശ പുഴുക്കളുള്ള ഭൂരിഭാഗം രോഗികളും കഴുകാത്ത ഉൽ‌പന്നങ്ങൾ കഴിച്ചതായി പഠനം കണ്ടെത്തി. ഭക്ഷ്യ സ്രോതസ്സുകളും ഭക്ഷ്യ സംഭരണവും ഉൾപ്പെടെയുള്ള മറ്റ് ഘടകങ്ങളും ഗവേഷകർ പരിശോധിച്ചു. രണ്ട് രോഗികൾ മാത്രമാണ് ഭക്ഷണം പുറത്തു സൂക്ഷിച്ചതെന്ന് പറഞ്ഞപ്പോൾ പകുതിയിലധികം പേരും അടയ്ക്കാത്ത പാത്രങ്ങളിൽ കുറച്ച് ഭക്ഷണം സൂക്ഷിച്ചുവെന്ന് പറഞ്ഞു.

വീട്ടിൽ വളർത്തുന്ന ഭക്ഷണം, വളർത്തുമൃഗങ്ങളെ സൂക്ഷിക്കൽ (ആരുടെ ഭക്ഷണം സ്ലഗ്ഗുകളെ ആകർഷിക്കാൻ കഴിയും) എന്നിവയും അണുബാധയ്ക്കുള്ള സാധ്യത വർദ്ധിപ്പിക്കുമെന്ന് ഗവേഷകർ അഭിപ്രായപ്പെട്ടു.

മിക്ക രോഗികളും അവരുടെ സ്വത്തിൽ ഒച്ചുകളോ സ്ലാഗുകളോ നിരീക്ഷിച്ചിരുന്നു, മൂന്നിൽ രണ്ട് ഭാഗവും എലികളുടെ തെളിവുകൾ കണ്ടു.

വളരെ ചെറിയ “സെമി-സ്ലഗ്ഗുകൾക്ക്” പരാന്നഭോജിയുടെ ഉയർന്ന സാന്ദ്രത വഹിക്കാനും ഉൽ‌പന്നങ്ങളിൽ എളുപ്പത്തിൽ മറയ്ക്കാനും കഴിയും, ഇത് മനുഷ്യരെ രോഗികളാക്കുന്നു.
ഹവായ് ആരോഗ്യ വകുപ്പ്

സെമി-സ്ലഗ് എന്നറിയപ്പെടുന്ന ഒരു പ്രത്യേക ഇനത്തെ ഗവേഷകർ തിരിച്ചറിഞ്ഞു, അത് ഭക്ഷ്യ സ്രോതസ്സുകൾ തേടുകയും പരാന്നഭോജികളുടെ ഉയർന്ന സാന്ദ്രത വഹിക്കുകയും ചെയ്യുന്ന ഒരു വിദഗ്ദ്ധനായ മലകയറ്റക്കാരനാണ്. ഈ ഇനത്തിന്റെ ഇളം നീളം 2 മില്ലിമീറ്റർ വരെ ചെറുതായിരിക്കാം – പെൻസിലിന്റെ അഗ്രത്തിന്റെ ഇരട്ടി വീതി. ഇത് പുതിയ ഇലക്കറികളിൽ ഒളിച്ചിരിക്കുന്നതായി കണ്ടെത്തുന്നത് അസാധ്യമാക്കുകയും അസംസ്കൃത ആപ്പിൾ അല്ലെങ്കിൽ കാരറ്റ് എന്നിവയിൽ വിഴുങ്ങാൻ എളുപ്പമാക്കുകയും ചെയ്യും.

ശരീരത്തിനുള്ളിൽ ഒരിക്കൽ, പരാന്നഭോജികൾ കേന്ദ്ര നാഡീവ്യവസ്ഥയെ ആക്രമിക്കാൻ ശ്രമിക്കുന്നു.

തലച്ചോറിലെത്തുന്നതിനുമുമ്പ് മനുഷ്യ ശരീരത്തിന് പരാന്നഭോജിയെ കൊല്ലാൻ കഴിയും, പക്ഷേ രോഗപ്രതിരോധ പ്രതികരണം ഗുരുതരമായ രോഗത്തിന് കാരണമാകുന്നു

വെളുത്ത രക്താണുക്കൾ തലച്ചോറിലും സുഷുമ്‌നാ നാഡികളിലും നിറയുകയും ആക്രമണകാരികളായ എലി ശ്വാസകോശ പുഴുക്കളെ ചെറുക്കുകയും തലവേദന, കഴുത്ത്, ഓക്കാനം എന്നിവയ്ക്ക് കാരണമാവുകയും ചെയ്യും. ചിലപ്പോൾ, പരാന്നഭോജികൾ കാഴ്ചശക്തി, മുഖം അല്ലെങ്കിൽ കൈകാലുകൾ എന്നിവ പോലുള്ള ഗുരുതരമായ ലക്ഷണങ്ങളിലേക്ക് നയിച്ചേക്കാം. ഏറ്റവും കഠിനമായ കേസുകളിൽ ഇത് മെനിഞ്ചൈറ്റിസിന് കാരണമാവുകയും അപൂർവ്വമായി മാരകമാവുകയും ചെയ്യും.

രോഗലക്ഷണങ്ങൾ പ്രായപരിധി അനുസരിച്ച് വ്യത്യാസപ്പെട്ടിരിക്കുന്നു; പഠനത്തിൽ 9 മാസത്തിനും 82 വയസ്സിനും ഇടയിൽ പ്രായമുള്ളവർ ഉൾപ്പെടുന്നു. കുട്ടികൾക്ക് പനി, ഛർദ്ദി, ക്ഷീണം എന്നിവ അനുഭവപ്പെടാനുള്ള സാധ്യത കൂടുതലാണ്, അതേസമയം 10 ​​വയസ്സിനു മുകളിലുള്ളവർ പലപ്പോഴും തലയും ശരീരവേദനയും റിപ്പോർട്ട് ചെയ്യുന്നു.

ചില കേസുകളൊഴികെ മറ്റെല്ലാവർക്കും, അണുബാധയ്ക്ക് ചികിത്സ ആവശ്യമില്ലെങ്കിലും പരാന്നഭോജികൾ മരിച്ചതിനുശേഷം അത് സ്വയം ഇല്ലാതാകുന്നുവെന്ന് സെന്റർസ് ഫോർ ഡിസീസ് കൺട്രോൾ ആൻഡ് പ്രിവൻഷൻ പറയുന്നു . ഗുരുതരമായ സന്ദർഭങ്ങളിൽ, മരുന്നുകൾക്ക് പരാന്നഭോജിയുടെ ലക്ഷണങ്ങളെ ചികിത്സിക്കാൻ കഴിയും, ഇത് ശരീരത്തിന്റെ രോഗപ്രതിരോധ ശേഷി മൂലമാണ് ഉണ്ടാകുന്നത്, ബഗ് തന്നെയല്ല.

കാലക്രമേണ കേസുകളിൽ വർദ്ധനവ് പഠനത്തിൽ കണ്ടെത്തിയില്ല. എന്നിരുന്നാലും, പ്രധാനമായും മഴക്കാലത്ത് അണുബാധയുണ്ടായതായും വലിയ ദ്വീപായ ഹവായിയുടെ കിഴക്ക് ഭാഗത്തുള്ള “ഹോട്ട് സ്പോട്ട്” പ്രദേശങ്ങളിൽ കേന്ദ്രീകരിച്ചിട്ടുണ്ടെന്നും ഗവേഷകർ അഭിപ്രായപ്പെട്ടു.