ഇന്ത്യയിലെ മത്സരം ഇല്ലാതാക്കാനുള്ള ഗൂഗിളിന്റെ ശ്രമത്തെക്കുറിച്ച് സി‌സി‌ഐ ഗവേഷകർ അന്വേഷണം ആരംഭിക്കുന്നു – എൻട്രാക്കർ

ഇന്ത്യയിലെ മത്സരം ഇല്ലാതാക്കാനുള്ള ഗൂഗിളിന്റെ ശ്രമത്തെക്കുറിച്ച് സി‌സി‌ഐ ഗവേഷകർ അന്വേഷണം ആരംഭിക്കുന്നു – എൻട്രാക്കർ

സെർച്ച് എഞ്ചിൻ ബെഹമോത്ത് ഗൂഗിൾ തങ്ങളുടെ ആൻഡ്രോയിഡ് പ്ലാറ്റ്‌ഫോമിനെ ദുരുപയോഗം ചെയ്തുവെന്നാരോപിച്ച് ഇന്ത്യയിൽ അന്വേഷണം നേരിടുന്നു.

ആൻഡ്രോയിഡ് മൊബൈൽ ഓപ്പറേറ്റിംഗ് സിസ്റ്റത്തിന്റെ ഇതര പതിപ്പുകൾ തിരഞ്ഞെടുക്കുന്നതിനുള്ള ഉപകരണ നിർമ്മാതാക്കളുടെ കഴിവ് ഗൂഗിൾ കുറയ്ക്കുന്നതായി ഈ വർഷം ഏപ്രിലിൽ കോംപറ്റീഷൻ കമ്മീഷൻ ഓഫ് ഇന്ത്യ (സിസിഐ) വ്യക്തമാക്കി.

സെർച്ച് എഞ്ചിൻ ഭീമനെതിരെ കൂടുതൽ അന്വേഷണം നടത്താൻ ഉത്തരവിടുകയും അന്വേഷണം പൂർത്തിയാക്കി അഞ്ച് മാസത്തിനുള്ളിൽ അന്വേഷണ റിപ്പോർട്ട് സമർപ്പിക്കാൻ ഡിജി ആവശ്യപ്പെടുകയും ചെയ്തു. മൂന്ന് യുവ ഗവേഷകർക്ക് (രണ്ട് റിസർച്ച് അസോസിയേറ്റുകൾക്കും ഒരു നിയമ വിദ്യാർത്ഥിക്കും) നന്ദി – സി‌സി‌ഐയിലെ ഉമർ ജാവീദ്, സുകർമ ഥാപ്പർ, ആക്കിബ് ജാവീദ് .

ഗൂഗിൾ മത്സര വിരുദ്ധ നടപടികളിൽ ഏർപ്പെടുന്നതായി അവർ കണ്ടെത്തി, അത് വാച്ച്ഡോഗിൽ പരാതിപ്പെട്ടു.

ആക്ടിന്റെ നാലാം വകുപ്പിലെ വ്യവസ്ഥകൾക്ക് വിരുദ്ധമായി മൊബൈൽ ഓപ്പറേറ്റിംഗ് സിസ്റ്റവുമായി ബന്ധപ്പെട്ട വിപണികളിൽ ഗൂഗിൾ ആധിപത്യം പുലർത്തുന്നതായി കഴിഞ്ഞ വർഷം ഒരു പരാതിയിൽ അവർ ആരോപിച്ചു .

അവർ സ്മാർട്ട്‌ഫോൺ ഉപയോക്താക്കളാണ്, ഗൂഗിളിന്റെ മാർക്കറ്റ് സ്വഭാവവും അതിന്റെ വൈവിധ്യമാർന്ന ഉൽപ്പന്നങ്ങളും പഠിക്കുകയും അവ Google മൊബൈൽ സേവനം (ജിഎംഎസ്) വഴി ലഭ്യമാണെന്നും ഉപകരണ നിർമ്മാതാക്കൾക്ക് പ്രത്യേകം ഡൗൺലോഡ് ചെയ്യാൻ കഴിയില്ലെന്നും കണ്ടെത്തി.

ഏത് “Android” ഉപകരണ OEM- കൾ / ഉപകരണ നിർമ്മാതാക്കൾ വാഗ്ദാനം ചെയ്യുന്നു എന്നതിനെ ആശ്രയിച്ച് പരാതിക്കാർ പറയുന്നതനുസരിച്ച്, അവർ ഒന്നോ അതിലധികമോ കരാറുകളിൽ ഒപ്പിടണം.

ഓൺലൈൻ ജനറൽ വെബ് തിരയൽ സേവനങ്ങളിലും ഓൺലൈൻ വീഡിയോ ഹോസ്റ്റിംഗ് പ്ലാറ്റ്‌ഫോമിലും ഗൂഗിളിന്റെ പ്രബലമായ സ്ഥാനം ഉറപ്പിക്കുകയെന്ന ലക്ഷ്യത്തോടെ, ഗൂഗിൾ ആധിപത്യം പുലർത്തുന്ന വിപണിയിലോ പ്രത്യേക വിപണികളിലോ വിവിധ തരത്തിലുള്ള മത്സര വിരുദ്ധ പ്രവർത്തനങ്ങളിൽ ഏർപ്പെട്ടിട്ടുണ്ട്.

ഇന്ത്യൻ ആൻഡ്രോയിഡ് വിപണിയിൽ 90 ശതമാനത്തിലധികം മാർക്കറ്റ് ഷെയറുമായി ഗൂഗിൾ ആധിപത്യം പുലർത്തുന്നു. പൊതു സ്രോതസ്സുകളെ അടിസ്ഥാനമാക്കി, ഇന്ത്യയിലെ ഓൺലൈൻ വീഡിയോ ഹോസ്റ്റിംഗ് പ്ലാറ്റ്ഫോം വിപണിയിൽ ഗൂഗിൾ പ്രബലമാണെന്ന് ഗവേഷകർ ആരോപിക്കുന്നു, യൂട്യൂബിന്റെ വിപണി വിഹിതം 80% ആണ്.

അതേസമയം, വാച്ച്ഡോഗുമായുള്ള ബന്ധത്തെ പലരും Google നെതിരെ പരാതിയിലേക്ക് നയിച്ചു.

ആൻഡ്രോയിഡ് വഴിയുള്ള ഗൂഗിളിന്റെ രീതികൾ ഓൺലൈൻ പ്ലാറ്റ്ഫോമുകളിലെ മറ്റ് കളിക്കാരുടെ പുതുമയുടെ വഴിയിലാണെന്നും മൊബൈൽ ആപ്ലിക്കേഷനുകളുടെയും സേവനങ്ങളുടെയും ഉപഭോക്താക്കളുടെ തിരഞ്ഞെടുപ്പിനെ നിയന്ത്രിക്കുന്നതായും ഞാൻ വിശ്വസിക്കുന്നു, ജാവേദ് കഴിഞ്ഞ ആഴ്ച ഒരു ലിങ്ക്ഡിൻ പോസ്റ്റിൽ പറഞ്ഞു.

മൂന്ന് ഗവേഷകരിലേക്കും അവരുടെ യാത്രയെക്കുറിച്ച് കൂടുതൽ അറിയാൻ എൻട്രാക്കർ ശ്രമിച്ചു, പക്ഷേ ആവർത്തിച്ചുള്ള ശ്രമങ്ങൾ നടത്തിയിട്ടും അവർ ഞങ്ങളുടെ ചോദ്യങ്ങളോട് പ്രതികരിച്ചില്ല.

വികസനത്തെക്കുറിച്ച് സിസിഐ ഇതുവരെ ഒരു അഭിപ്രായവും നൽകിയിട്ടില്ല.

എന്നിരുന്നാലും, സി‌സി‌ഐ ഓർ‌ഡർ‌ പ്രകാരം ആൻഡ്രോയിഡ് ഉപയോക്താക്കൾ‌ക്ക് അവരുടെ ഫോണുകൾ‌ ഇച്ഛാനുസൃതമാക്കാനും ഗൂഗിളുമായി മത്സരിക്കുന്ന ആപ്ലിക്കേഷനുകൾ‌ ഇൻ‌സ്റ്റാൾ‌ ചെയ്യാനും ഗണ്യമായ സ്വാതന്ത്ര്യമുണ്ടെന്ന് ഗൂഗിൾ സമർപ്പിച്ചു. അത് പറഞ്ഞു ആൻഡ്രോയ്ഡ് കൂടുതൽ മത്സരം നവീന കുറവല്ല നയിച്ചു എങ്ങനെ തെളിയിക്കാനുള്ള watchdog- നൊപ്പം പ്രവർത്തിക്കാൻ എന്ന്.

വിശ്വാസ വിരുദ്ധ നിയമങ്ങൾ ലംഘിച്ചതിന് കഴിഞ്ഞ വർഷം ജൂലൈയിൽ സമാനമായ ഒരു കേസിൽ യൂറോപ്യൻ കമ്മീഷൻ (ഇയു) ഗൂഗിളിന് 5 ബില്യൺ ഡോളർ പിഴ ചുമത്തിയിരുന്നു. ഈ സാഹചര്യത്തിൽ, മൂന്ന് വിവരം നൽകുന്നവർ Google- നെതിരെ പരാതിപ്പെട്ടിരുന്നു.

ഇന്ത്യയിൽ, പിഴ തുക നിർവചിക്കപ്പെട്ടിട്ടില്ല, ഗൂഗിൾ അതിന്റെ ആധിപത്യസ്ഥാനം ദുരുപയോഗം ചെയ്യുന്നുവെന്ന് കണ്ടെത്തിയാൽ, കഴിഞ്ഞ മൂന്ന് ധനകാര്യങ്ങളിൽ ഒരു സ്ഥാപനത്തിന്റെ പ്രസക്തമായ വിറ്റുവരവിന്റെ 10% വരെ നേരിടേണ്ടിവരും. ഒരു ഓൺലൈൻ തിരയലിനായി ഇന്ത്യൻ വിപണിയിൽ അന്യായമായ ബിസിനസ്സ് രീതികൾ നടത്തിയതിന് 2018 ഫെബ്രുവരിയിൽ സിസിഐ 136 കോടി രൂപ പിഴ ചുമത്തിയിരുന്നു .

ആരോപിക്കപ്പെടുന്ന അത്തരം പെരുമാറ്റത്തിൽ ഏർപ്പെടുന്നതിൽ നിന്ന് ഇത് തീർച്ചയായും Google നെ ജാഗ്രത പാലിക്കും. അതേസമയം, ഗൂഗിൾ സ്റ്റാചറിന്റെ കമ്പനിക്കെതിരെ രംഗത്തുവരാൻ മൂന്ന് സിസിഐ ഗവേഷകർ കാണിച്ച ധൈര്യം പ്രശംസനീയമാണ്.