ലോകാരോഗ്യ സംഘടനയുടെ മാനസികാരോഗ്യ മാർഗ്ഗനിർദ്ദേശങ്ങൾക്ക് 'ജീവിച്ചിരിക്കുന്ന അനുഭവം' മികച്ചതാക്കാൻ കഴിയും – യുറെക് അലേർട്ട്

ലോകാരോഗ്യ സംഘടനയുടെ മാനസികാരോഗ്യ മാർഗ്ഗനിർദ്ദേശങ്ങൾക്ക് 'ജീവിച്ചിരിക്കുന്ന അനുഭവം' മികച്ചതാക്കാൻ കഴിയും – യുറെക് അലേർട്ട്

ലോകാരോഗ്യ സംഘടനയുടെ ആഗോള മാനുവൽ ഡയഗ്നോസിസിൽ മാനസികാരോഗ്യ ഡയഗ്നോസ്റ്റിക് വിവരണങ്ങൾ അവരുടെ അവസ്ഥകൾക്കൊപ്പം ജീവിക്കാൻ തോന്നുന്നതിനെ നന്നായി പ്രതിഫലിപ്പിക്കണമെന്ന് മാനസികാരോഗ്യ രോഗികൾ ആഗ്രഹിക്കുന്നു – ഒരു പുതിയ ലാൻസെറ്റ് സൈക്യാട്രി റിപ്പോർട്ട്.

ഡബ്ല്യുഎച്ച്ഒ മാനസികാരോഗ്യ, ലഹരിവസ്തുക്കളുടെ ദുരുപയോഗ വകുപ്പുമായി സഹകരിച്ച് നോർഫോക്ക്, സഫോക്ക് എൻ‌എച്ച്എസ് ഫ Foundation ണ്ടേഷൻ ട്രസ്റ്റ് (എൻ‌എസ്‌എഫ്ടി), ഈസ്റ്റ് ആംഗ്ലിയ സർവകലാശാല, കൊളംബിയ യൂണിവേഴ്സിറ്റി എന്നിവിടങ്ങളിലെ യുകെ, യുഎസ് ഗവേഷകർ നടത്തിയ പഠനത്തിലാണ് സേവനത്തിൽ നിന്നുള്ള ആദ്യ ഫീഡ്‌ബാക്ക് റിപ്പോർട്ട് ചെയ്യുന്നത്. അത്തരം ഒരു പ്രധാന മാനസികാരോഗ്യ രോഗനിർണയ മാർഗ്ഗനിർദ്ദേശത്തിലെ ഉപയോക്താക്കൾ.

ലോകാരോഗ്യ സംഘടനയുടെ ഇന്റർനാഷണൽ ക്ലാസിഫിക്കേഷൻ ഓഫ് ഡിസീസസ് (ഐസിഡി) 194 രാജ്യങ്ങൾ ഉപയോഗിക്കുന്നു, ഏറ്റവും സ്വാധീനമുള്ളതും വ്യാപകമായി ഉപയോഗിക്കുന്നതുമായ ക്ലാസിഫിക്കേഷൻ ഗൈഡാണ്, പരിക്കുകൾ, രോഗങ്ങൾ, മരണകാരണങ്ങൾ എന്നിവയ്ക്കായി 55,000 അദ്വിതീയ കോഡുകൾ.

2022 ൽ പ്രാബല്യത്തിൽ വരുന്ന ഏറ്റവും പുതിയ പുനരവലോകനം (ഐസിഡി -11) ഗവേഷകർ പരിശോധിക്കുകയും മാനസിക, പെരുമാറ്റ, ന്യൂറോ ഡെവലപ്മെന്റൽ ഡിസോർഡേഴ്സിനെക്കുറിച്ചുള്ള അതിന്റെ അധ്യായത്തിൽ ശ്രദ്ധ കേന്ദ്രീകരിക്കുകയും ചെയ്തു.

സ്കീസോഫ്രീനിയ, ബൈപോളാർ ഡിസോർഡർ, വിഷാദം, ഉത്കണ്ഠ, വ്യക്തിത്വ വൈകല്യങ്ങൾ എന്നിവയുള്ള രോഗികളോട് ഗവേഷകർ അവരുടെ രോഗനിർണയത്തെക്കുറിച്ചുള്ള ലോകാരോഗ്യ സംഘടനയുടെ വിവരണങ്ങളെ സ്വന്തം അനുഭവങ്ങളുമായി താരതമ്യം ചെയ്യാൻ ആവശ്യപ്പെട്ടു.

യു‌ഇ‌എയുടെ നോർ‌വിച് മെഡിക്കൽ സ്കൂളിലെയും എൻ‌എസ്‌എഫ്ടിയിലെയും ലീഡ് ഗവേഷകനായ ഡോ. കോറിന്ന ഹാക്ക്മാൻ പറഞ്ഞു: “ആഗോളതലത്തിൽ മാനസികാരോഗ്യമുള്ളവരെ നിർണ്ണയിക്കാൻ ഏറ്റവും വ്യാപകമായി ഉപയോഗിക്കുന്ന സംവിധാനമാണ് ഐസിഡി. മാനസികരോഗങ്ങളെക്കുറിച്ചുള്ള നമ്മുടെ ധാരണ രൂപപ്പെടുത്തുന്നതിൽ ഇത് വളരെയധികം സ്വാധീനം ചെലുത്തുന്നു. മാനസികാരോഗ്യ സേവനങ്ങൾ.

“ഇതൊക്കെയാണെങ്കിലും, സേവന ഉപയോക്താക്കളുടെ കാഴ്ചപ്പാടുകൾ ഐസിഡിയുടെ മുൻ പതിപ്പുകളിൽ ഉൾപ്പെടുത്തിയിട്ടില്ല.

“ലോകാരോഗ്യ സംഘടന മാനസികാരോഗ്യ അവസ്ഥകളെ എങ്ങനെ തരംതിരിക്കാനാണ് ഉദ്ദേശിക്കുന്നത്, പ്രത്യേകിച്ചും – അവരുടെ ഡയഗ്നോസ്റ്റിക് വിവരണങ്ങൾ രോഗികളുടെ ജീവിതാനുഭവങ്ങളുമായി പ്രതിധ്വനിക്കുന്നുണ്ടോ എന്നതിനെക്കുറിച്ച് അന്താരാഷ്ട്രതലത്തിൽ സേവന ഉപയോക്താക്കളിൽ നിന്ന് ഫീഡ്ബാക്ക് നേടാൻ ഞങ്ങൾ ആഗ്രഹിച്ചു.

“ലോകാരോഗ്യസംഘടനയുടെ രോഗനിർണയ വിവരണങ്ങൾ എല്ലായ്പ്പോഴും ആളുകളുടെ മാനസികാരോഗ്യ അനുഭവങ്ങളുമായി പ്രതിധ്വനിക്കുന്നില്ലെന്ന് ഞങ്ങൾ കണ്ടെത്തി. പ്രത്യേകിച്ചും, വിവരണങ്ങൾ ബാഹ്യ ലക്ഷണങ്ങളെ കേന്ദ്രീകരിച്ചായിരുന്നു, ആന്തരികവും അനുഭവവും അനുഭവത്തിനുപകരം പുറമേ കാണാവുന്ന കാര്യങ്ങളും.

“ഞങ്ങളുടെ കണ്ടെത്തലുകൾ സൂചിപ്പിക്കുന്നത്, സേവന ഉപയോക്താക്കൾക്ക് അന്യവൽക്കരിക്കപ്പെടുകയും തെറ്റിദ്ധരിക്കപ്പെടുകയും ചെയ്യുന്നുവെന്ന് പ്രതീക്ഷിക്കുന്ന പ്രത്യാഘാതങ്ങൾക്ക് ഇത് കാരണമായേക്കാമെന്നാണ്.

“ഉദാഹരണമായി ബൈപോളാർ ഡിസോർഡർ ഉള്ള ആളുകൾ ലോകാരോഗ്യസംഘടനയുടെ വിവരണം ഗർഭാവസ്ഥയുടെ നെഗറ്റീവ് വശങ്ങളെ മാത്രമേ പ്രതിഫലിപ്പിക്കുന്നുള്ളൂവെന്ന് കരുതി, മാനിയയുമായി ബന്ധപ്പെട്ട സർഗ്ഗാത്മകതയുടെ വർദ്ധിച്ച അളവ് ഒരു നല്ല വശമായി തിരിച്ചറിഞ്ഞു.

“സ്കീസോഫ്രീനിയ ബാധിച്ച ആളുകൾ പറഞ്ഞു, ലോകാരോഗ്യസംഘടനയുടെ രോഗനിർണയ പദപ്രയോഗം മറ്റ് ആളുകളുമായി ഒറ്റപ്പെടൽ, അന്യവൽക്കരണം തുടങ്ങിയ വികാരങ്ങൾ ഉൾപ്പെടെയുള്ള മറ്റ് ആളുകളുമായി ബന്ധപ്പെട്ടതും ആശയവിനിമയം നടത്തുന്നതും പോലുള്ള ബുദ്ധിമുട്ടുകൾ ഉൾക്കൊള്ളുന്നില്ല.

“ചില സന്ദർഭങ്ങളിൽ ഈ വാക്ക് ആശയക്കുഴപ്പത്തിലാക്കുകയോ ആക്ഷേപകരമോ ആയിരുന്നു – ഉദാഹരണത്തിന് വിഷാദരോഗത്തിന് ‘റിട്ടാർഡേഷൻ’ എന്ന പദം.

“ഈ ഗവേഷണം സേവന ഉപയോക്താക്കളുടെ കാഴ്ചപ്പാടുകളെക്കുറിച്ച് ഒരു സവിശേഷ ഉൾക്കാഴ്ച നൽകുന്നു, ഇത് ശരിക്കും മാനസികാരോഗ്യ നിർണ്ണയത്തിലെ കാലഹരണപ്പെട്ട ഒരു നീരൊഴുക്ക് നിമിഷത്തെ പ്രതിനിധീകരിക്കുന്നു,” അവർ കൂട്ടിച്ചേർത്തു.

പങ്കെടുക്കുന്നവർ ലോകാരോഗ്യ സംഘടനയുടെ വർഗ്ഗീകരണ പദങ്ങളെ ഗവേഷണ സംഘം സൃഷ്ടിച്ച ഇതര ലേ വിവർത്തനങ്ങളുമായി താരതമ്യം ചെയ്തു.

യു‌ഇ‌എയുടെ നോർ‌വിച് മെഡിക്കൽ സ്കൂളിൽ‌ നിന്നുള്ള ഗവേഷണ സഹകാരി ഡോ. കെയ്‌റ്റ്‌ലിൻ നോട്ട്ലി പറഞ്ഞു: “ലേ സംഗ്രഹങ്ങൾ‌ കൂടുതൽ‌ വ്യക്തവും ആക്‍സസ് ചെയ്യാവുന്നതും മനസ്സിലാക്കാൻ‌ എളുപ്പവുമാണെന്ന് പങ്കെടുത്തവർ‌ റിപ്പോർ‌ട്ടുചെയ്‌തു – തന്മൂലം അവർ‌ അവരുടെ ജീവിതാനുഭവത്തിൽ‌ കൂടുതൽ‌ മികച്ച പ്രതിധ്വനിക്കുന്നുവെന്ന്‌ അവർ‌ അനുഭവിച്ചു.

ലോകാരോഗ്യസംഘടന രോഗ തരംതിരിക്കൽ സംവിധാനത്തിന്റെ ഒരു പതിപ്പിൽ നിന്ന് രോഗികൾക്ക് പ്രയോജനം ലഭിക്കുമെന്നതാണ് ഞങ്ങൾ കാണിച്ചത്, അത് മനസിലാക്കാൻ എളുപ്പമാണ്, ഒപ്പം അനുഭവത്തെക്കുറിച്ച് കൂടുതൽ വിവരങ്ങൾ ഉൾക്കൊള്ളുന്നു.

“ഞങ്ങൾ ശുപാർശ ചെയ്യുന്ന മാറ്റങ്ങൾ സേവന ഉപയോക്താക്കളുടെ അനുഭവത്തെക്കുറിച്ച് നന്നായി മനസിലാക്കാനും സഹാനുഭൂതി നൽകാനും ക്ലിനിക്കുകളെ സഹായിക്കുമെന്ന് ഞങ്ങൾ പ്രതീക്ഷിക്കുന്നു.”

എൻ‌എസ്‌എഫ്ടി, യു‌ഇ‌എ, ലണ്ടൻ സ്കൂൾ ഓഫ് ഹൈജൈൻ ആൻഡ് ട്രോപ്പിക്കൽ മെഡിസിൻ എന്നിവരാണ് പഠനം നടത്തിയത്, കൊളംബിയ യൂണിവേഴ്സിറ്റി, എൻ‌വൈസി, ന്യൂജേഴ്‌സിയിലെ പിയർ നേതൃത്വത്തിലുള്ള സേവനം, ന്യൂഡൽഹിയിലെ ഓൾ ഇന്ത്യ ഇൻസ്റ്റിറ്റ്യൂട്ട് ഓഫ് മെഡിക്കൽ സയൻസസ് എന്നിവയുമായി സഹകരിച്ച്.

കണ്ടെത്തലുകൾ കൂടുതൽ ഐസിഡി -11 പുനരവലോകനങ്ങളെ അറിയിക്കാൻ സഹായിക്കുമെന്ന് പ്രതീക്ഷിക്കുന്നു.

കണ്ടെത്തലുകൾ ലോകാരോഗ്യ സംഘടനയുടെ കോപ്രൊഡ്യൂസ്ഡ് ശുപാർശകളിലേക്ക് വിവർത്തനം ചെയ്യപ്പെട്ടു, ഇത് ക്ലിനിക്കൽ വിവരണങ്ങളുടെ പുനരവലോകനത്തിലേക്കും ഐസിഡി -11 മാനസിക, പെരുമാറ്റ, ന്യൂറോ ഡെവലപ്മെന്റൽ ഡിസോർഡേഴ്സിനായുള്ള ഡയഗ്നോസ്റ്റിക് മാർഗ്ഗനിർദ്ദേശങ്ങളിലേക്കും പുനരവലോകനം ചെയ്യുന്നതിനും അവലോകനം ചെയ്യുന്നതിനുമുള്ള ഒരു പ്രക്രിയ സ്ഥാപിച്ചു.

###

‘ഇന്റർനാഷണൽ ക്ലാസിഫിക്കേഷൻ ഓഫ് ഡിസീസസ്, 11-ാമത് റിവിഷൻ (ഐസിഡി -11) സംബന്ധിച്ച കാഴ്ചപ്പാടുകൾ; മാനസികാരോഗ്യം മനസിലാക്കുന്നതിനും മെച്ചപ്പെടുത്തുന്നതിനുമുള്ള ഒരു അന്താരാഷ്ട്ര ഗുണപരമായ പഠനം അനുഭവത്തിന്റെ വൈദഗ്ദ്ധ്യം ഉപയോഗിച്ച് രോഗനിർണയം: ഉൾപ്പെടുത്തൽ പഠനം ‘2019 ജൂലൈ 8 തിങ്കളാഴ്ച ലാൻസെറ്റ് സൈക്യാട്രിയിൽ പ്രസിദ്ധീകരിച്ചു.

നിരാകരണം: AAAS ഉം EurekAlert ഉം! യുറെക് അലേർട്ടിൽ പോസ്റ്റുചെയ്ത വാർത്താക്കുറിപ്പുകളുടെ കൃത്യതയ്ക്ക് ഉത്തരവാദികളല്ല! സ്ഥാപനങ്ങൾ സംഭാവന ചെയ്തുകൊണ്ട് അല്ലെങ്കിൽ യുറെക് അലേർട്ട് സിസ്റ്റം വഴി ഏതെങ്കിലും വിവരങ്ങൾ ഉപയോഗിക്കുന്നതിന്.