ഇൻഡിഗോ പ്രൊമോട്ടർ തർക്കം: ഈ b 20 ബി ഇടപാടിൽ, രാഹുൽ ഭാട്ടിയ രാകേഷ് ഗാംഗ്‌വാളിനെ ഒരു 'വേദനിപ്പിക്കുന്ന അഹം' ഉപയോഗിച്ച് വിട്ടോ? – മണികൺട്രോൾ

ഇൻഡിഗോ പ്രൊമോട്ടർ തർക്കം: ഈ b 20 ബി ഇടപാടിൽ, രാഹുൽ ഭാട്ടിയ രാകേഷ് ഗാംഗ്‌വാളിനെ ഒരു 'വേദനിപ്പിക്കുന്ന അഹം' ഉപയോഗിച്ച് വിട്ടോ? – മണികൺട്രോൾ

അവസാനം അപ്ഡേറ്റ് ചെയ്തത്: ജൂലൈ 10, 2019 05:49 PM IST | ഉറവിടം: Moneycontrol.com

സിഡിഎമ്മുമായുള്ള ഇൻഡിഗോയുടെ കോടിക്കണക്കിന് ഡോളർ ഇടപാട് ഗാംഗ്‌വാളിനെ മാറ്റിനിർത്തിയിരിക്കാമെന്ന് വൃത്തങ്ങൾ മണികൺട്രോളിനോട് പറഞ്ഞു

ഇൻഡിഗോ സ്ഥാപകരായ രാഹുൽ ഭാട്ടിയയും രാകേഷ് ഗംഗ്‌വാളും തമ്മിലുള്ള പങ്കാളിത്തത്തെ 20 ബില്യൺ ഡോളറിന്റെ കരാർ തകർത്തുവോ?

അത് അങ്ങനെ തോന്നുന്നു.

ഇൻഡിഗോ സ്ഥാപകരായ രാഹുൽ ഭാട്ടിയയും രാകേഷ് ഗംഗ്‌വാളും തമ്മിലുള്ള അസംതൃപ്തിയുടെ വിത്തുകൾ മറ്റെവിടെയെങ്കിലും സ്ഥാപിച്ചിരിക്കാം. രണ്ട് സ്ഥാപകരുടെ ഷെയർഹോൾഡിംഗിൽ ചെറിയ വ്യത്യാസമുണ്ടെങ്കിലും ഭാട്ടിയയുടെ ഇന്റർ ഗ്ലോബ് എന്റർപ്രൈസസിന് ഇന്ത്യയിലെ ഏറ്റവും വലിയ എയർലൈനിനെ നിയന്ത്രിക്കാനുള്ള അവകാശമുണ്ടായിരുന്നു. ഇൻഡിഗോയുടെ 38 ശതമാനത്തിലധികം ഭാട്ടിയയും കുടുംബവും സ്വന്തമാക്കിയപ്പോൾ ഗാംഗ്‌വാളും ബന്ധുക്കളും 37 ശതമാനത്തിൽ താഴെയുള്ള നിഴലിനെ നിയന്ത്രിക്കുന്നു.

സീനിയർ മാനേജ്‌മെന്റിന്റെ നിയമനം ഉൾപ്പെടെ നിരവധി കാര്യങ്ങളിൽ നിയന്ത്രണ അവകാശങ്ങൾ ഭാട്ടിയക്ക് വളരെയധികം നൽകി. രണ്ട് സ്ഥാപകർ തമ്മിലുള്ള വ്യത്യാസങ്ങളെക്കുറിച്ച് ആദ്യമായി എഴുതിയ മണികൺട്രോൾ സ്റ്റോറി ഈ പ്രത്യേക തർക്കത്തെ ഉയർത്തിക്കാട്ടുന്നു.

ഭട്ടിയയുമായി ബന്ധപ്പെട്ട പാർട്ടി ഇടപാട് ലംഘനങ്ങളും ഗംഗ്വാൾ ആരോപിച്ചു. ഇന്റർ ഗ്ലോബ് എന്റർപ്രൈസസ് അനാവശ്യമായി നേട്ടമുണ്ടാക്കി.

പക്ഷേ, അത് രണ്ടുപേരെയും മടങ്ങിവരേണ്ടതില്ല എന്ന അവസ്ഥയിലേക്ക് കൊണ്ടുപോയിരിക്കണമെന്നില്ല. യുഎസ് ആസ്ഥാനമായുള്ള സി‌എഫ്‌എം ഇന്റർനാഷണലുമായി LEAP-1A എഞ്ചിനുകൾക്കായി ഇൻ‌ഡിഗോ ജൂണിൽ ഏർപ്പെടുത്തിയ 20 ബില്യൺ ഡോളറിന്റെ കരാറാണ് ഈ സൗഹൃദത്തെ വക്കിലെത്തിച്ചത്. ഈ എഞ്ചിനുകൾ ഭാവിയിൽ 280 എയർബസ് 320, 321 വിമാനങ്ങളിൽ ഉപയോഗിക്കും.

ഇതുവരെ, ഇൻഡിഗോയ്ക്ക് പ്രാറ്റ്, വിറ്റ്നി എന്നിവരുണ്ടായിരുന്നു. പക്ഷേ, പി ആന്റ് ഡബ്ല്യു എഞ്ചിനുകളുടെ പ്രശ്നം ഫ്ലൈറ്റ് തടസ്സങ്ങൾക്ക് കാരണമായി, ഇൻഡിഗോയെ മറ്റൊരു യഥാർത്ഥ ഉപകരണ നിർമ്മാതാവിനെ അന്വേഷിക്കാൻ നിർബന്ധിച്ചു.

“ഇത് ഒരു വലിയ മാറ്റമായിരുന്നു. ഇൻഡിഗോയുടെ തുടക്കം മുതൽ പ്രാറ്റ്, വിറ്റ്നി എന്നിവരാണ് എഞ്ചിനുകൾ വിതരണം ചെയ്തിരുന്നത്. തീർച്ചയായും, പി ആന്റ് ഡബ്ല്യു എഞ്ചിനുകൾക്ക് നിയോസുമായി വലിയ പ്രശ്‌നങ്ങളുണ്ടായിരുന്നു,” വ്യവസായത്തിലെ ഒരു മുതിർന്ന എക്സിക്യൂട്ടീവ് പറഞ്ഞു.

ഗാംഗ്‌വാളിന്റെ അസ്വസ്ഥത

പക്ഷേ, ഒഇഇഎം കോപാകുലമായ ഗാംഗ്‌വാളിൽ എന്തുകൊണ്ട് മാറ്റം?

ഭാട്ടിയ ജൂൺ 12 ന് ഇൻഡിഗോ ബോർഡ് എഴുതിയ കത്തിൽ ഒരു സൂചന നൽകി. കോർപ്പറേറ്റ് ഭരണം ആരോപിക്കപ്പെടുന്ന വിഷയങ്ങൾ ഉയർത്തിക്കാട്ടാൻ ഗംഗ്‌വാളിന് ഇജിഎം ആവശ്യപ്പെട്ടതിന് മറുപടിയായി ഭാട്ടിയ പറഞ്ഞു:

“മുൻ കത്തിടപാടുകളിൽ ഞാൻ എടുത്തുപറയുന്നു, ശ്രീ ഗാംഗ്‌വാളിന്റെ ദേഷ്യത്തിന്റെ ഉത്ഭവം മറ്റെവിടെയെങ്കിലും – ഐ‌ജി‌ഇ ഗ്രൂപ്പിന്റെ നിയന്ത്രണ അവകാശങ്ങൾ ദുർബലപ്പെടുത്താനുള്ള യുക്തിരഹിതമായ ആവശ്യങ്ങൾക്ക് വഴങ്ങാൻ ഐ‌ജി‌ഇ ഗ്രൂപ്പ് വിസമ്മതിച്ചു.”

ഒറിജിനൽ എക്യുപ്‌മെന്റ് നിർമ്മാതാക്കളായ ഒഇഎമ്മുകളുമായി കമ്പനി നടത്തിയ ചർച്ചകളിൽ കൈകൊടുക്കാൻ വിസമ്മതിച്ചതിനെത്തുടർന്ന് ഗാംഗ്‌വാളിന്റെ അർഥം വ്രണപ്പെട്ടുവെന്ന് അദ്ദേഹം കൂട്ടിച്ചേർത്തു. ഇതിനായി കമ്പനി ബദൽ ക്രമീകരണങ്ങൾ ആരംഭിച്ചു.

തുടക്കം

“ഇതര ക്രമീകരണങ്ങൾ” ഗാംഗ്‌വാളിനെ വേദനിപ്പിക്കുന്നത് എന്തുകൊണ്ടാണെന്ന് മനസിലാക്കാൻ, ഒരാൾ അൽപ്പം റിവൈൻഡ് ചെയ്യേണ്ടതുണ്ട്.

2005 ൽ ഇൻഡിഗോ സമാരംഭിക്കുന്നതിനായി ഭാട്ടിയയും ഗാംഗ്‌വാളും ചേർന്ന് സുഹൃത്തുക്കളായി മാറിയപ്പോൾ, വിമാനങ്ങൾക്കായി എയർബസുമായി ഒരു മെഗാ ഡീൽ നടത്തിക്കൊണ്ട് അവർ വ്യവസായത്തെ കൊടുങ്കാറ്റടിച്ചു. ഒരു പുതുമുഖത്തെ സംബന്ധിച്ചിടത്തോളം, 100 എ 320 വിമാനങ്ങൾ 6 ബില്യൺ ഡോളറിന് വാങ്ങാനുള്ള കരാർ ആഗോള വ്യോമയാന വ്യവസായത്തിൽ കേട്ടിട്ടില്ല.

“100 പ്ലസ്, 200 പ്ലസ് (പിന്നീട് വന്നത്) വിമാന ഓർഡറുകൾക്കും ചർച്ചകൾക്കും പിന്നിൽ വിദഗ്ധനും തലച്ചോറുമായിരുന്നു ഗാംഗ്‌വാൾ. വിമാനക്കമ്പനികൾക്കുള്ള മറ്റൊരു വലിയ വാങ്ങൽ എഞ്ചിനുകളാണ്, ഗംഗ്വാൾ എഞ്ചിൻ ഇടപാടുകളും ചർച്ച ചെയ്തിരിക്കണം,” എക്സിക്യൂട്ടീവ് .

പക്ഷേ, സി‌എഫ്‌എം ഇടപാടിൽ ഭാട്ടിയയ്ക്ക് അത് മാറ്റാൻ കഴിഞ്ഞേക്കും. നാവിൽ കവിളിൽ ഉറച്ചുനിൽക്കുന്ന ഭാട്ടിയ ജൂൺ 12 ലെ കത്തിൽ കൂട്ടിച്ചേർത്തു:

“എന്നിരുന്നാലും, മറുവശത്ത്, കമ്പനിയുടെ ബിസിനസ്സ് മോചനദ്രവ്യം കൈവശം വയ്ക്കാൻ ശ്രമിച്ചതിന് (ഒഇഎമ്മുകളുമായുള്ള ചർച്ചകൾ മന os പൂർവ്വം വൈകിപ്പിക്കുന്നതിലൂടെ) കമ്പനി ഗാംഗ്‌വാളിനോട് നന്ദിയുള്ളവരായി തുടരും, കാരണം ഇത് ഒരു പ്രവർത്തന മേഖലയെ സ്ഥാപനവൽക്കരിക്കുന്നതിന് കമ്പനിക്ക് വഴിയൊരുക്കി. ശ്രീ ഗാംഗ്‌വാൾ തന്റെ പ്രത്യേക സംരക്ഷണമായി സൂക്ഷിച്ചിരുന്നു (അദ്ദേഹത്തിന്റെ ദൂരദർശിനി ഉദ്ദേശ്യത്തെ നിറവേറ്റുന്നതിനായി, ഇപ്പോൾ ഇത് വ്യക്തമായിക്കൊണ്ടിരിക്കുകയാണ്).

ആദ്യം പ്രസിദ്ധീകരിച്ചത് ജൂലൈ 10, 2019 12:53 ഉച്ചക്ക്