MF, റേഡിയോ ആയുധങ്ങൾ മുതൽ ഹെഡ് ഓഫീസ് വരെ, അനിൽ അംബാനി വിലയുള്ള എന്തും വിൽക്കുന്നു – ETTelecom.com

MF, റേഡിയോ ആയുധങ്ങൾ മുതൽ ഹെഡ് ഓഫീസ് വരെ, അനിൽ അംബാനി വിലയുള്ള എന്തും വിൽക്കുന്നു – ETTelecom.com
എം‌എഫ്, റേഡിയോ ആയുധങ്ങൾ മുതൽ ഹെഡ് ഓഫീസ് വരെ, അനിൽ അംബാനി വിലയുള്ള എന്തും വിൽക്കുന്നു

ഇന്ത്യൻ വ്യവസായി

അനിൽ അംബാനി

കടം കുറയ്ക്കുന്നതിനായി റോഡുകളിൽ നിന്ന് റേഡിയോ സ്റ്റേഷനുകളിലേക്ക് ആസ്തികൾ വിൽക്കുന്നതിലൂടെ ഏകദേശം 217 ബില്യൺ (3.2 ബില്യൺ ഡോളർ) സമാഹരിക്കാനാണ് പദ്ധതി.

ഗ്രൂപ്പ് വക്താവ് പറയുന്നതനുസരിച്ച്, തകർച്ച ഇതുപോലെയാണ്:

  • ഒൻപത് റോഡ് പദ്ധതികളുടെ വിൽപ്പനയിൽ നിന്ന് റിലയൻസ് ഇൻഫ്രാസ്ട്രക്ചർ ലിമിറ്റഡ് 90 ബില്യൺ രൂപ തേടുന്നു
  • റിലയൻസ് ക്യാപിറ്റൽ ലിമിറ്റഡ് അതിന്റെ റേഡിയോ യൂണിറ്റ് വിൽക്കുന്നതിലൂടെ 12 ബില്യൺ രൂപയും ധനകാര്യ ബിസിനസിലെ ഓഹരി ധനസമ്പാദനത്തിൽ നിന്ന് 115 ബില്യൺ രൂപയും സമാഹരിക്കാനാണ് ലക്ഷ്യമിടുന്നത്

കടത്തിനെതിരെ അംബാനി യുദ്ധം ചെയ്യുകയാണ്. ജൂൺ 14 ന് തന്റെ റിലയൻസ് ഗ്രൂപ്പ് ആസ്തി വിനിയോഗത്തിലൂടെ 350 ബില്യൺ രൂപ തിരിച്ചടച്ചതായി അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു. എന്നാൽ ഒരു വലിയ ചിത അവശേഷിക്കുന്നു. ഏറ്റവും വലിയ നാല് ഗ്രൂപ്പ് കമ്പനികൾക്ക് ഇപ്പോഴും 939 ബില്യൺ രൂപ കടമുണ്ട്. അംബാനിയുടെ മുൻ മുൻനിര സ്ഥാപനമായ റിലയൻസ് കമ്മ്യൂണിക്കേഷൻസ് ലിമിറ്റഡിനെ ഇത് ഒഴിവാക്കുന്നു, അത് അടുത്തിടെ പാപ്പരത്തത്തിലേക്ക് വഴുതിവീണു.

കൂടുതൽ ആസ്തി വിൽപ്പന അംബാനിയെ തന്റെ ഗ്രൂപ്പിന്റെ കമ്പനികളുടെ സാമ്പത്തിക ആരോഗ്യം വർദ്ധിപ്പിക്കുന്നതിന് സഹായിക്കും, അതിൽ ഒരു ഓഡിറ്റർ ഒരു സ്ഥാപനത്തിൽ നിന്ന് രാജിവയ്ക്കുകയും മറ്റുള്ളവരുടെ ഓഹരി വില താഴുകയും ചെയ്തു. റേറ്റിംഗ് വെട്ടിക്കുറവുകൾ ക്രെഡിറ്റ് മാർക്കറ്റിന്റെ ആശങ്കകളും ഫ്ലാഗ് ചെയ്തിട്ടുണ്ട്.

ദ്രുത അടയ്ക്കൽ ആസൂത്രിത അസറ്റ് വിൽപ്പന വേഗത്തിൽ അടയ്ക്കുന്നത് പ്രധാനമാണ്. ഫിനാൻ‌സിയറുടെ റേറ്റിംഗ് വെട്ടിക്കുറയ്ക്കുന്നതിനിടെ ഏപ്രിലിലെ ഒരു പ്രസ്താവനയിൽ റിലയൻസ് ക്യാപിറ്റലിൽ നിക്ഷേപം വൈകിയതായി കെയർ റേറ്റിംഗുകൾ ചൂണ്ടിക്കാട്ടിയിരുന്നു.

ടെലികോം സ്വത്തുക്കൾ റിലയൻസ് കമ്മ്യൂണിക്കേഷൻസിന്റെ 2017 ലെ കരാർ അനിലിന്റെ ജ്യേഷ്ഠൻ മുകേഷ് അംബാനിയുടെ ഉടമസ്ഥതയിലുള്ള റിലയൻസ് ജിയോ ഇൻഫോകോം ലിമിറ്റഡിന് വിൽക്കാനുള്ള കരാർ ഈ വർഷം ആദ്യം റദ്ദാക്കിയിരുന്നു.

“ആസ്തി വിൽപ്പനയിൽ സമയബന്ധിതമായ തിരിച്ചറിവുകളുടെ അഭാവം അനിൽ അംബാനിയുടെ നേതൃത്വത്തിലുള്ള മിക്ക കമ്പനികൾക്കും ആശങ്കയുണ്ടാക്കുന്നു,” ഫണ്ട് സമാഹരണത്തെക്കുറിച്ച് പാപ്പരായ സ്ഥാപനങ്ങളെ ഉപദേശിക്കുന്ന ആദിത്യ കൺസൾട്ടിംഗിലെ മാനേജിംഗ് പാർട്ണർ മാത്യു ആന്റണി പറഞ്ഞു.

റിലയൻസ് ഇൻഫ്രാസ്ട്രക്ചർ ഒമ്പത് റോഡ് പ്രോജക്ടുകൾ വിൽക്കാൻ വിപുലമായ ചർച്ചകൾ നടത്തിവരികയാണെന്ന് വക്താവ് പറഞ്ഞു. 2020 മാർച്ചോടെ മുംബൈ മെട്രോ റെയിൽ ഓപ്പറേറ്റർ കടക്കെണിയിലാകാനാണ് ലക്ഷ്യമിടുന്നത്. മാർച്ച് അവസാനത്തോടെ ഏകീകൃത കടം ഒരു വർഷം 45 ശതമാനം വർധിച്ച് 177.7 ബില്യൺ രൂപയായി വർധിച്ചുവെന്ന് വക്താവ് പറഞ്ഞു.

എം‌എഫ്, റേഡിയോ ആയുധങ്ങൾ മുതൽ ഹെഡ് ഓഫീസ് വരെ, അനിൽ അംബാനി വിലയുള്ള എന്തും വിൽക്കുന്നു

ജൂലൈ 2 ന് ശേഷം ആദ്യമായി റിലയൻസ് ക്യാപിറ്റൽ, റിലയൻസ് ഇൻഫ്രാസ്ട്രക്ചർ എന്നിവയുടെ ഓഹരികൾ ഉയർന്നു. റിലയൻസ് ക്യാപിറ്റൽ 0.5 ശതമാനവും റിലയൻസ് ഇൻഫ്രാസ്ട്രക്ചർ 2 ശതമാനവും മുംബൈയിൽ ഉച്ചയ്ക്ക് 12:42 വരെ ഉയർന്നു.

അസറ്റ് വിൽപ്പനയിൽ നിന്നുള്ള വരുമാനം കമ്പനികളിലുടനീളം കടം കുറയ്ക്കാൻ സഹായിക്കുകയും ക്രെഡിറ്റ് റേറ്റിംഗുകൾ പുനരുജ്ജീവിപ്പിക്കാൻ സഹായിക്കുകയും ചെയ്യും.

റിലയൻസ് ക്യാപിറ്റലിനെ തരംതാഴ്ത്തുന്ന ഏറ്റവും പുതിയ ബ്രിക്ക് വർക്ക് റേറ്റിംഗുകൾ കഴിഞ്ഞ മാസം ഒരു സ്കോർ കുറച്ചിരുന്നു. ചില നിരീക്ഷണങ്ങൾക്കും ഇടപാടുകൾക്കും തൃപ്തികരമായ പ്രതികരണം ലഭിച്ചില്ലെന്ന് പറഞ്ഞ് അതിന്റെ നിയമപരമായ ഓഡിറ്റർമാരിൽ ഒരാളായ പ്രൈസ് വാട്ടർഹൗസ് കൂപ്പേഴ്‌സ് ജൂണിൽ രാജിവച്ചു – കമ്പനി നിരസിച്ച ഒരു അവകാശവാദം.

പിഡബ്ല്യുസിയുടെ വിവിധ ചോദ്യങ്ങൾക്കും കത്തുകൾക്കും റിലയൻസ് ക്യാപിറ്റൽ ഉചിതമായ മറുപടി നൽകിയിരുന്നു. പിഡബ്ല്യുസിയുടെ മെയ് 14 ലെ കത്തിനോട് കൂടുതൽ പ്രതികരിക്കാൻ ജൂൺ 12 ന് ഓഡിറ്റ് കമ്മിറ്റി യോഗം ചേർന്നിരുന്നു. പിഡബ്ല്യുസിയുടെ നിരീക്ഷണങ്ങൾ “തികച്ചും അടിസ്ഥാനരഹിതവും നീതീകരിക്കപ്പെടാത്തതുമായിരുന്നു”, കമ്പനിയുടെ ഓഡിറ്റ് കമ്മിറ്റിയുമായി നിയമപരമായ ചർച്ചകൾ നടത്താതെ ഓഡിറ്റർ “അകാലത്തിൽ പ്രവർത്തിച്ചു”.

മുമ്പത്തെ ബ്ലൂംബെർഗ് റിപ്പോർട്ടിംഗുമായി ബന്ധപ്പെട്ട് അനിൽ അംബാനിയും റിലയൻസ് കമ്മ്യൂണിക്കേഷനും കൊണ്ടുവന്ന വ്യവഹാരത്തെ ബ്ലൂംബർഗ് ന്യൂസ് നിലവിൽ പ്രതിരോധിക്കുന്നു.

ജൂണിൽ റിലയൻസ് പവർ ലിമിറ്റഡിന് ആറ് ഘട്ടങ്ങൾ വെട്ടിക്കുറച്ചു. കഴിഞ്ഞ മാസം കെയർ റേറ്റിംഗിൽ ഡിയിലേക്ക് താഴ്ത്തിയ റിലയൻസ് ഇൻഫ്രാസ്ട്രക്ചർ മാർച്ചിൽ അവസാനിച്ച പാദത്തിൽ 33.01 ബില്യൺ രൂപയുടെ മൊത്തം നഷ്ടം രേഖപ്പെടുത്തി.

“ഭാവിയിലെ എല്ലാ കടബാധ്യതകളും നിറവേറ്റാൻ റിലയൻസ് ഗ്രൂപ്പ് പ്രതിജ്ഞാബദ്ധമാണ്,” അംബാനി കഴിഞ്ഞ മാസം നടന്ന ഒരു അപൂർവ കോൺഫറൻസ് കോളിൽ പറഞ്ഞു, “ചുരുങ്ങിയ കടവുമായി മൂലധന വെളിച്ചമായി”.