ഇൻഡിഗോ പ്രൊമോട്ടർ തർക്കം: പ്രശ്‌നം പരിഹരിക്കാൻ പ്രധാനമന്ത്രി മോദിയെ സമീപിക്കാൻ രാകേഷ് ഗംഗ്‌വാൾ, റിപ്പോർട്ട് – മണികൺട്രോൾ

ഇൻഡിഗോ പ്രൊമോട്ടർ തർക്കം: പ്രശ്‌നം പരിഹരിക്കാൻ പ്രധാനമന്ത്രി മോദിയെ സമീപിക്കാൻ രാകേഷ് ഗംഗ്‌വാൾ, റിപ്പോർട്ട് – മണികൺട്രോൾ

ഇൻഡിഗോയുടെ കോ-പ്രൊമോട്ടർ രാകേഷ് ഗംഗ്വാൾ പ്രധാനമന്ത്രിയെ സന്ദർശിച്ച് എയർലൈനിനെ ബാധിക്കുന്ന കോർപ്പറേറ്റ് ഭരണം സംബന്ധിച്ച പ്രശ്‌നങ്ങൾ പരിഹരിക്കാൻ സഹായിക്കണമെന്ന് അഭ്യർത്ഥിക്കുന്നു.

സി‌എൻ‌ബി‌സി‌ടി‌വി 18.കോമിന് നൽകിയ അഭിമുഖത്തിൽ ഗംഗ്‌വാൾ പറഞ്ഞു, “ഇൻ‌ഡിഗോയിൽ ഞാൻ ഉന്നയിച്ച പ്രശ്നങ്ങൾ പരിഹരിക്കാനും പരിഹരിക്കാനും പ്രധാനമന്ത്രി സർക്കാരിനോട് ആവശ്യപ്പെടുമോയെന്നറിയാൻ ഞാൻ ശ്രമിക്കുന്നു, കാരണം ഇത് സുരക്ഷയും സാമ്പത്തിക കാര്യവുമാണ്, എയർലൈൻ ഭാഗമാണ് ദേശീയ വസ്ത്രത്തിന്റെ. ”

ഇൻഡിഗോയും രാഹുൽ ഭാട്ടിയയുടെ ബിസിനസ്സ് സാമ്രാജ്യത്തിന്റെ ഹോൾഡിംഗ് കമ്പനിയായ ഇന്റർ ഗ്ലോബ് എന്റർപ്രൈസസിന്റെ (ഐജിഇ) മറ്റ് യൂണിറ്റുകളും തമ്മിലുള്ള ബന്ധപ്പെട്ട പാർട്ടി ഇടപാടുകളുമായി (ആർ‌പിടി) വ്യത്യാസങ്ങൾ പ്രത്യേകമായി ബന്ധപ്പെട്ടിരിക്കുന്നു.

ക്യാപിറ്റൽ മാർക്കറ്റ് റെഗുലേറ്റർ സെബിക്ക് ജൂലൈ 8 ന് ഗംഗ്വാൾ തന്റെ പരാതികൾ സംപ്രേഷണം ചെയ്തിരുന്നു. ഇൻഡിഗോയുടെ സഹ പ്രൊമോട്ടർ രാഹുൽ ഭാട്ടിയയ്ക്ക് ഇൻഡിഗോയെ സംബന്ധിച്ച് അസാധാരണമായ അവകാശങ്ങളുണ്ടെന്ന് അവർ വ്യക്തമാക്കിയിരുന്നു. ഈ നിയന്ത്രണ അവകാശങ്ങൾ ഇൻഡിഗോയുടെ തീരുമാനങ്ങളിൽ ന്യൂനപക്ഷ ഓഹരി ഉടമയായ ഐജിഇ ഗ്രൂപ്പിന് കാര്യമായ സ്വാധീനം നൽകുന്നു.

ഇൻഡിഗോയുമായി ബന്ധപ്പെട്ട ഡസൻ കണക്കിന് പാർട്ടി ഇടപാടുകളിൽ ഏർപ്പെടുന്ന മറ്റ് കമ്പനികളുടെ ഒരു ആവാസവ്യവസ്ഥ കെട്ടിപ്പടുക്കാൻ ഭാട്ടിയ തുടരുമെന്ന് ഞാൻ ചിന്തിച്ചിരുന്നില്ല. ശരിയായ പരിശോധനയും ബാലൻസും നിലനിൽക്കുന്നിടത്തോളം കാലം ഞങ്ങൾ ആർ‌പി‌ടികൾക്ക് എതിരല്ല, അത്തരം ആർ‌പി‌ടികൾ കമ്പനിയുടെ താൽ‌പ്പര്യാർത്ഥം ആയിരിക്കും, ”കത്തിൽ പറയുന്നു

ഇൻഡിഗോ നടത്തുന്ന ഇന്റർഗ്ലോബ് ഏവിയേഷൻ ഏറ്റെടുക്കാൻ ആഗ്രഹിക്കുന്നില്ലെന്നും ഗാംഗ്‌വാൾ മാധ്യമങ്ങളോട് പറഞ്ഞു.

“എന്നാൽ ഒരു ഗ്രൂപ്പിനോ വ്യക്തിക്കോ പ്രൊമോട്ടർക്കോ എയർലൈൻ പോലുള്ള നിർണായകമായ അടിസ്ഥാന സ over കര്യങ്ങളിൽ കാര്യമായ നിയന്ത്രണം ഉണ്ടായിരിക്കരുത് എന്നത് പ്രധാനമാണെന്ന് ഞാൻ വിശ്വസിക്കുന്നു,” അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു. പ്രധാനമന്ത്രിയുടെ മധ്യസ്ഥത, ഇന്ത്യ മാറിയ മറ്റ് ‘തെറ്റായ’ ബിസിനസുകൾക്ക് ഒരു പ്രധാന സന്ദേശം അയയ്ക്കുമെന്നും അത്തരം ഭരണപരമായ വീഴ്ചകൾ ഇനി സഹിക്കില്ലെന്നും അദ്ദേഹം വിശ്വസിക്കുന്നു, പ്രത്യേകിച്ചും അത്തരം വിമർശനാത്മകമായി പ്രധാനപ്പെട്ട കമ്പനികളുടെ കാര്യത്തിൽ.

കമ്പനിയിലെ തന്റെ ഓഹരി വിൽക്കില്ലെന്നും ഇനി മുതൽ എയർലൈനിന്റെ പ്രവർത്തനത്തിന്റെ ഭാഗമാകില്ലെന്നും പകരം കോർപ്പറേറ്റ് ഭരണം സംബന്ധിച്ച വിഷയങ്ങളിൽ ശ്രദ്ധ കേന്ദ്രീകരിക്കുമെന്നും അദ്ദേഹം വ്യക്തമാക്കി.

എയർലൈനിന്റെ വലുപ്പവും പ്രസക്തിയും കണക്കിലെടുക്കുമ്പോൾ സ്വതന്ത്ര ഡയറക്ടർമാർ നിലവിലെ മൂന്നിലൊന്ന് ശക്തിയേക്കാൾ കൂടുതലായിരിക്കണം എന്നും ഗാംഗ്‌വാൾ പ്രസിദ്ധീകരണത്തോട് പറഞ്ഞു.

ഇതും വായിക്കുക: ഗാംഗ്‌വാളിന്റെ ആരോപണത്തെക്കുറിച്ച് രാഹുൽ ഭാട്ടിയയുടെ ഉടമസ്ഥതയിലുള്ള ഐ.ജി.ഇ.

ബന്ധപ്പെട്ട പാർട്ടി ഇടപാടുകൾക്ക് (ആർ‌പി‌ടി) പരിഹാരമെന്ന നിലയിൽ ഗംഗ്വാൾ ഇനിപ്പറയുന്ന നടപടികൾ നിർദ്ദേശിച്ചിട്ടുണ്ടെന്ന് പ്രസിദ്ധീകരണം കുറിച്ചു.

ഒരു നിശ്ചിത തുകയ്ക്ക് മുകളിലുള്ള ആർ‌പി‌ടികൾ‌ക്കായി മത്സര ബിഡ്ഡുകൾ‌ സ്ഥാപിക്കണം. അവർ കമ്പനിയിൽ നിന്ന് ഒരു ഭുജത്തിന്റെ നീളത്തിൽ നിന്ന് വരണം കൂടാതെ യോഗ്യതയുള്ള ഒരു സ്ഥാപനം പരിശോധിക്കണം.

സ്ഥാപനം പിന്നീട് ബിഡ്ഡുകൾ അവലോകനം ചെയ്യുകയും അഭിപ്രായം ഒരു ഓഡിറ്റ് കമ്മിറ്റിക്ക് സമർപ്പിക്കുകയും ചെയ്യുന്നു, അതിന് ബിഡ്ഡുകൾ തീരുമാനിക്കാനുള്ള അന്തിമ അധികാരമുണ്ടായിരിക്കും.

ഈ പരിഹാരങ്ങൾ ഐപിഇ നിരസിച്ചതായി ഗംഗ്വാൾ പറഞ്ഞു.

ജൂൺ 12 ന് രാഹുൽ ഭാട്ടിയ എഴുതിയ കത്തിൽ, ഒറിജിനൽ ഉപകരണ നിർമ്മാതാക്കൾ (ഒഇഎം) കൾക്കായി ബദൽ സംവിധാനങ്ങൾ ഏർപ്പെടുത്താൻ കമ്പനി മുന്നോട്ട് പോകുമ്പോൾ ഗാംഗ്‌വാളിന്റെ അർഥം വ്രണപ്പെട്ടുവെന്ന് അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

വളരെയധികം നിയന്ത്രിത മേഖലയിലെ ബാധ്യതയെക്കുറിച്ച് ഗാംഗ്‌വാൾ ഭയപ്പെടുന്നതിനാൽ ഓഹരി ഉടമകളുടെ കരാർ, അസോസിയേഷൻ ആർട്ടിക്കിൾ (എഒഎ) എന്നിവ പ്രകാരം ബാധ്യതകളിൽ നിന്ന് സ്വയം ഒഴിഞ്ഞുമാറാൻ രാഹുൽ ഗംഗ്വാൾ ഗ്രൂപ്പ് ആഗ്രഹിക്കുന്നുവെന്നും അദ്ദേഹം ആരോപിച്ചു. ആർ‌ജി ഗ്രൂപ്പിന്റെ യഥാർത്ഥ അജണ്ട ഐ‌ജി‌ഇ ഗ്രൂപ്പിന്റെ നിയന്ത്രണ അവകാശങ്ങൾ ദുർബലപ്പെടുത്തുക, കുറയ്ക്കുക എന്നിവയാണ്.

13 വർഷമായി ഗാംഗ്‌വാൾ ഏതെങ്കിലും ആർ‌പി‌ടികൾക്കെതിരെ എതിർപ്പുകളൊന്നും ഉന്നയിച്ചിട്ടില്ലെന്നും ഐ‌ജി‌ഇ ഗ്രൂപ്പിന് സാമ്പത്തിക നിയന്ത്രണമുണ്ടാകുമെന്ന അടിസ്ഥാന നിർദ്ദേശത്തിന് സന്തോഷപൂർവ്വം സമ്മതിച്ചതായും ഐ‌ജി‌ഇ ഗ്രൂപ്പ് മുഴുവൻ സാമ്പത്തിക അപകടവും ഏറ്റെടുക്കുന്നുണ്ടെന്ന് ഗാംഗ്‌വാൾ മനസിലാക്കിയിട്ടില്ലെന്നും ഭാട്ടിയ ആരോപിച്ചു. പ്രതിവർഷം, എതിർപ്പുകളൊന്നും ഉന്നയിക്കാതെ അദ്ദേഹം വാർഷിക അക്കൗണ്ട് സ്റ്റേറ്റ്‌മെന്റുകളിൽ ഒപ്പിടുകയും അംഗീകരിക്കുകയും ചെയ്തു.

CNBCTV18.com ന്റെ പൂർണ്ണ റിപ്പോർട്ട് വായിക്കുക

ഇവിടെ