കർണാടക രാഷ്ട്രീയ പ്രതിസന്ധി: പട്ടികജാതി ചൊവ്വാഴ്ച വരെ സ്പീക്കർ സമയം നൽകി – ടൈംസ് ഓഫ് ഇന്ത്യ

കർണാടക രാഷ്ട്രീയ പ്രതിസന്ധി: പട്ടികജാതി ചൊവ്വാഴ്ച വരെ സ്പീക്കർ സമയം നൽകി – ടൈംസ് ഓഫ് ഇന്ത്യ

ന്യൂഡൽഹി: കർണാടകയിലെ പത്ത് വിമത കോൺഗ്രസ്, ജെഡി (എസ്) എം‌എൽ‌എമാർക്ക് ചൊവ്വാഴ്ച വരെ സുപ്രീംകോടതി ഉത്തരവിട്ടു. അതായത് രാജി അല്ലെങ്കിൽ അയോഗ്യത നടപടികൾ തുടരും.

ചീഫ് ജസ്റ്റിസ് രഞ്ജൻ ഗോഗോയ് അധ്യക്ഷനായ ബെഞ്ച് കർണാടക രാഷ്ട്രീയ പ്രതിസന്ധിയുമായി ബന്ധപ്പെട്ട വിഷയം ജൂലൈ 16 ന് തുടർനടപടിക്ക് സമർപ്പിച്ചു.

ജസ്റ്റിസുമാരായ ദീപക് ഗുപ്ത, അനിരുദ്ധ ബോസ് എന്നിവരടങ്ങുന്ന ബെഞ്ച് പ്രത്യേകമായി പരാമർശിച്ച കർണാടക നിയമസഭാ സ്പീക്കർ കെ ആർ രമേശ് കുമാർ രാജി സംബന്ധിച്ച വിഷയമോ വിമത എം‌എൽ‌എമാരെ അയോഗ്യരാക്കുന്നതിനോ തീരുമാനിക്കില്ല. കാര്യം കേൾക്കുമ്പോൾ.

ഭരണഘടനയുടെ ആർട്ടിക്കിൾ 32 പ്രകാരം വിമത എം‌എൽ‌എമാരുടെ അപേക്ഷ നിലനിർത്തുന്നതിനുള്ള വിഷയം സ്പീക്കറും കർണാടക മുഖ്യമന്ത്രിയുമായ എച്ച്.ഡി കുമാരസ്വാമിയാണ് ഉന്നയിച്ചതെന്ന് ബെഞ്ച് ഉത്തരവിൽ വ്യക്തമാക്കി.

വിമത എം‌എൽ‌എമാർക്ക് വേണ്ടി ഹാജരായ മുതിർന്ന അഭിഭാഷകൻ മുകുൾ റോഹത്‌ഗി, നിയമസഭാംഗങ്ങളുടെ രാജി സംബന്ധിച്ച വിഷയം പരിഗണിക്കുന്നതിന് മുമ്പ് തെക്കൻ സംസ്ഥാനത്തെ ഭരണ സഖ്യത്തിന്റെ അയോഗ്യത ഹർജി തീരുമാനിക്കേണ്ടതുണ്ടെന്ന് സ്പീക്കർ സമർപ്പിച്ചതിനെ എതിർത്തു.

ഈ വശങ്ങളും അപൂർണ്ണമായ വസ്തുതകളും കണക്കിലെടുക്കുമ്പോൾ കൂടുതൽ വാദം കേൾക്കേണ്ടതുണ്ടെന്ന് ബെഞ്ച് പറഞ്ഞു.

“ഉയർന്നുവന്നിട്ടുള്ള ഭാരമേറിയ പ്രശ്നം കണക്കിലെടുക്കുമ്പോൾ, ഇക്കാര്യം ചൊവ്വാഴ്ച ഞങ്ങൾ പരിഗണിക്കണമെന്നാണ് ഞങ്ങളുടെ അഭിപ്രായം. നിലവിലുള്ള സാഹചര്യവുമായി ബന്ധപ്പെട്ട് ഇന്നത്തെ സ്ഥിതിഗതികൾ നിലനിർത്തണമെന്നാണ് ഞങ്ങളുടെ അഭിപ്രായം. പ്രശ്നമല്ല രാജി അല്ലെങ്കിൽ അയോഗ്യത എന്നിവ ചൊവ്വാഴ്ച വരെ തീരുമാനിക്കുമെന്നും ബെഞ്ച് പറഞ്ഞു.

വാദം കേൾക്കുന്നതിനിടെ, വിമത എം‌എൽ‌എമാർക്കുള്ള അഭിഭാഷകൻ മുകുൾ രോഹത്ഗി കോടതിയിൽ സമർപ്പിച്ചു, ചില പ്രത്യേക സാഹചര്യങ്ങളിലൊഴികെ സ്പീക്കർ ഈ കോടതിക്ക് ഉത്തരം നൽകണം. ചില വകുപ്പുകൾക്കും വ്യവസ്ഥകൾക്കും കീഴിൽ അദ്ദേഹം പ്രതികരിക്കില്ല, അവന് ഇളവ് ലഭിക്കും.

രാജി നൽകാനുള്ള ഈ എം‌എൽ‌എമാരുടെ ഉദ്ദേശ്യം വ്യത്യസ്തമായ ഒന്നാണെന്നും അയോഗ്യത ഒഴിവാക്കുന്നതിനാണെന്നും കോൺഗ്രസ് നേതാവും മുതിർന്ന അഭിഭാഷകനുമായ അഭിഷേക് മനു സിംഗ്വി വാദിച്ചു. നിവേദനത്തിന്റെ പകർപ്പ് സ്പീക്കറിന് നൽകിയിട്ടില്ലെന്നും അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

കർണാടക പ്രതിസന്ധി: തത്സമയ അപ്‌ഡേറ്റുകൾ സ്പീക്കർ മോശമായി പെരുമാറിയെന്ന് വിമത എം‌എൽ‌എമാർ സമർപ്പിച്ചതിനെ കർണാടക മുഖ്യമന്ത്രിക്ക് വേണ്ടി വാദിച്ച ഡോ. രാജീവ് ധവാൻ എതിർത്തു.

എം‌എൽ‌എമാർ അഴിമതി ആരോപണം ഉന്നയിച്ചിട്ടുണ്ടെന്നും ഞാൻ പറയുന്നത് കേൾക്കാതെ ഉത്തരവ് പുറപ്പെടുവിച്ചതായും ധവാൻ വാദിച്ചു. “അവരുടെ അപേക്ഷ സ്വീകരിക്കാൻ പാടില്ലായിരുന്നു,” അദ്ദേഹം എസ്‌സിയോട് പറഞ്ഞു.

രാജി സ്വമേധയാ ഉള്ളതാണെന്ന് സ്വയം തൃപ്തിപ്പെടുത്തേണ്ടത് സ്പീക്കറുടെ ഉത്തരവാദിത്തമാണെന്നും ധവാൻ കൂട്ടിച്ചേർത്തു.

പത്ത് വിമത കോൺഗ്രസ്, ജെഡി (എസ്) എം‌എൽ‌എമാരുടെ രാജി സംബന്ധിച്ച് തീരുമാനമെടുക്കണമെന്ന് ആവശ്യപ്പെട്ട് കർണാടക നിയമസഭാ സ്പീക്കർ കെ ആർ രമേശ് കുമാർ വ്യാഴാഴ്ച സുപ്രീംകോടതിയെ സമീപിച്ചിരുന്നു.

പത്ത് വിമത എം‌എൽ‌എമാരുടെ രാജി സംബന്ധിച്ച് ഉടൻ തീരുമാനമെടുക്കാൻ സുപ്രീംകോടതി സ്പീക്കറോട് ആവശ്യപ്പെട്ടിരുന്നു. വൈകിട്ട് ആറിന് അദ്ദേഹത്തെ കാണാൻ അനുവദിച്ചു.

വിമത എം‌എൽ‌എമാരുടെ രാജി സംബന്ധിച്ച് അടിയന്തര തീരുമാനം തള്ളിക്കൊണ്ട് സ്പീക്കർ പ്രതികരിച്ചു, “മിന്നൽ വേഗത്തിൽ” പ്രവർത്തിക്കുമെന്ന് പ്രതീക്ഷിക്കാനാവില്ല.

മുംബൈയിൽ നിന്ന് ബെംഗളൂരുവിലേക്ക് രണ്ട് പ്രത്യേക വിമാനങ്ങളിൽ പറന്നുയർന്ന 10 എം‌എൽ‌എമാർ നഗരത്തിന്റെ ഹൃദയഭാഗത്തുള്ള എച്ച്‌എ‌എൽ വിമാനത്താവളത്തിൽ നിന്ന് ആഡംബര ബസ്സിൽ കർശന സുരക്ഷയ്ക്കിടയിലാണ് സംസ്ഥാന സെക്രട്ടേറിയറ്റായ വിദ്യ സൗധയിലേക്ക് എത്തിച്ചത്. കഴിഞ്ഞ ശനിയാഴ്ച പ്രതിസന്ധി ഉണ്ടായതിനെത്തുടർന്ന് വിമത എം‌എൽ‌എമാർ മുംബൈയിലേക്ക് മടങ്ങും. കഴിഞ്ഞ ദിവസങ്ങളായി ആ lux ംബര ഹോട്ടലിൽ അവരെ പാർപ്പിച്ചിരുന്നു.

16 എം‌എൽ‌എമാർ (കോൺഗ്രസിൽ നിന്ന് 13 പേരും ജെഡി-എസിൽ നിന്നുള്ള മൂന്ന് പേരും) സഖ്യ സർക്കാരിനെ തകർച്ചയുടെ വക്കിലെത്തിക്കുന്നത് ഉപേക്ഷിച്ചു. രണ്ട് സ്വതന്ത്ര എം‌എൽ‌എമാരും 13 മാസം പഴക്കമുള്ള സഖ്യ സർക്കാരിനുള്ള പിന്തുണ പിൻവലിച്ചു.