ചില്ലറ പണപ്പെരുപ്പം ഇഞ്ച് ഉയർന്നു, ഫാക്ടറി ഉൽ‌പാദനം ലഘൂകരിക്കുന്നു – ലൈവ്‌മിന്റ്

ചില്ലറ പണപ്പെരുപ്പം ഇഞ്ച് ഉയർന്നു, ഫാക്ടറി ഉൽ‌പാദനം ലഘൂകരിക്കുന്നു – ലൈവ്‌മിന്റ്

ന്യൂഡൽഹി: ഇന്ത്യയുടെ റീട്ടെയിൽ പണപ്പെരുപ്പം ജൂൺ മാസത്തിൽ 3.05 ശതമാനത്തിൽ നിന്ന് 3.18 ശതമാനമായി ഉയർന്നു. അതേസമയം, ഫാക്ടറി ഉൽ‌പാദനം മെയ് മാസത്തിൽ 3.1 ശതമാനമായി കുറഞ്ഞു. ഒരു മാസം മുമ്പ് പരിഷ്കരിച്ച 4.1 ശതമാനത്തിൽ നിന്ന്. ബജറ്റ് ധന ഏകീകരണത്തിന്റെ പാതയിൽ കുടുങ്ങിയതിനെത്തുടർന്ന് അടുത്തമാസം നയ അവലോകനത്തിൽ സെൻട്രൽ ബാങ്ക് മറ്റൊരു റേറ്റ് നിരക്ക് കുറയ്ക്കുന്നതിന് ഇത് സഹായിക്കുന്നു.

കഴിഞ്ഞ മാസം റിസർവ് ബാങ്ക് (ആർ‌ബി‌ഐ) തുടർച്ചയായ മൂന്നാം തവണയും 25 ബേസിസ് പോയിൻറുകൾ കുറയ്ക്കുകയും നിഷ്പക്ഷതയിൽ നിന്ന് മാറിനിൽക്കാനുള്ള നിലപാട് മാറ്റുകയും ചെയ്തു, വളർച്ചാ വേഗതയെ സഹായിക്കുന്നതിന് കൂടുതൽ നിരക്ക് കുറയ്ക്കൽ നടക്കുന്നുണ്ടെന്ന് സൂചിപ്പിക്കുന്നു.

മാർച്ച് പാദത്തിൽ ഇന്ത്യയുടെ സമ്പദ്‌വ്യവസ്ഥ അഞ്ചുവർഷത്തെ ഏറ്റവും താഴ്ന്ന നിരക്കായ 5.8 ശതമാനമായി കുറഞ്ഞു. ഇത് 2019-20 ലെ വളർച്ചാ പ്രവചനം നേരത്തെ 7.2 ശതമാനത്തിൽ നിന്ന് 7 ശതമാനമായി പരിഷ്കരിക്കാൻ റിസർവ് ബാങ്കിനെ നിർബന്ധിതമാക്കി. ഏപ്രിൽ മുതൽ സെപ്റ്റംബർ വരെ സാമ്പത്തിക വളർച്ച 6.4 ശതമാനത്തിനും 6.7 ശതമാനത്തിനും ഇടയിലായിരിക്കുമെന്നും ഒക്ടോബർ മുതൽ മാർച്ച് വരെയുള്ള കാലയളവിൽ ഇത് 7.2-7.5 ശതമാനമായി ഉയരുമെന്നും സെൻട്രൽ ബാങ്ക് അറിയിച്ചു. 2018-19ൽ ഇന്ത്യയുടെ സമ്പദ്‌വ്യവസ്ഥ 6.8% വളർച്ച നേടി.

“2019 ഏപ്രിൽ നയവുമായി താരതമ്യപ്പെടുത്തുമ്പോൾ output ട്ട്‌പുട്ട് വിടവ് കൂടുതൽ വർദ്ധിക്കുന്നതിന്റെ ഫലമായി വളർച്ചാ പ്രേരണകൾ ഗണ്യമായി ദുർബലപ്പെട്ടു. സ്വകാര്യ ഉപഭോഗവളർച്ചയിൽ തുടർച്ചയായി മിതത്വം പാലിക്കുന്നതിനൊപ്പം നിക്ഷേപ പ്രവർത്തനത്തിലെ ഗണ്യമായ മാന്ദ്യവും ആശങ്കാജനകമാണ്, ”റിസർവ് ബാങ്കിന്റെ ധനനയ സമിതി പ്രസ്താവനയിൽ പറഞ്ഞു.