റാഫേൽ, സുഖോയ് സു -30 എം‌കെ‌ഐ പാകിസ്ഥാനുമായുള്ള മാരകമായ യുദ്ധവിമാന ജെറ്റ് കോംബോ ഐ‌എ‌എഫ് വൈസ് ചീഫിന് മുന്നറിയിപ്പ് നൽകി – വീഡിയോ കാണുക – ന്യൂസ് 18

റാഫേൽ, സുഖോയ് സു -30 എം‌കെ‌ഐ പാകിസ്ഥാനുമായുള്ള മാരകമായ യുദ്ധവിമാന ജെറ്റ് കോംബോ ഐ‌എ‌എഫ് വൈസ് ചീഫിന് മുന്നറിയിപ്പ് നൽകി – വീഡിയോ കാണുക – ന്യൂസ് 18
Rafale, Sukhoi Su-30MKI a Deadly Fighter Jet Combo for Pakistan Warns IAF Vice Chief - Watch Video
വ്യോമസേന വൈസ് ചീഫ്. (ചിത്രം: ANI)

ഇന്തോ-ഫ്രഞ്ച് സംയുക്ത വ്യോമ വ്യായാമം ഗരുഡ ആറാമന്റെ ഭാഗമായി, ഇന്ത്യൻ വ്യോമസേന വൈസ് ചീഫ് എയർ മാർഷൽ ആർ‌കെ‌എസ് ഭദൗരിയ പാകിസ്ഥാൻ ഉൾപ്പെടെയുള്ള ശത്രുക്കൾക്ക് മുന്നറിയിപ്പ് നൽകി. ഫെബ്രുവരി 27 ന് ഇന്ത്യയ്‌ക്കെതിരായ ആക്രമണത്തിന് പാകിസ്ഥാൻ തുനിഞ്ഞാൽ അയൽരാജ്യത്തിന് എന്നത്തേക്കാളും വലിയ നഷ്ടമുണ്ടാകുമെന്ന് ഭഡൗരിയ പറഞ്ഞു.

“സു -30 എം‌കെ‌ഐയും റാഫേലും ഒരുമിച്ച് പ്രവർത്തിക്കാൻ‌ തുടങ്ങിയാൽ‌, അത് നമ്മുടെ എതിരാളികൾ‌ക്കെതിരായ ശക്തമായ ഒരു സംയോജനമായിരിക്കും, അത് പാകിസ്ഥാനോ മറ്റാരെങ്കിലുമോ ആകാം. ഇത് ഒരു ശക്തമായ കഴിവായിരിക്കും. അത്തരം ഒരു സംയോജനത്തെക്കുറിച്ച് ഏത് എതിരാളിയും ആശങ്കാകുലരാകും,” ഭദൗരിയ പറഞ്ഞു ഗരുഡ അഭ്യാസത്തിനിടെ.

# വാച്ച് ഫ്രാൻസ്: ഇന്ത്യൻ വ്യോമസേന വൈസ് ചീഫ് എയർ മാർഷൽ ആർ‌കെ‌എസ് ഭഡൗരിയ ഫ്രഞ്ച് വ്യോമസേനയുടെ മോണ്ട് ഡി മർസൻ വ്യോമതാവളത്തിൽ റാഫേൽ വിമാനത്തിൽ യാത്ര തിരിച്ചു. pic.twitter.com/weLdlHrlLJ

– ANI (@ANI) ജൂലൈ 11, 2019

ഫ്രഞ്ച് വ്യോമസേനാ താവളത്തിലെ റാഫേൽ ജെറ്റിൽ വ്യോമസേന വൈസ് ചീഫ് ഒരു സോർട്ടി അവതരിപ്പിച്ചു. 2016 ൽ 36 റാഫേൽ ജെറ്റുകൾ സ്വന്തമാക്കാനുള്ള കരാറിനായി ഫ്രാൻസുമായി ചർച്ച നടത്തിയ ഇന്ത്യൻ ടീമിന്റെ തലവനായിരുന്നു ഭദൗറിയ. ഇന്ത്യൻ വ്യോമസേനയും അർമി ഡി എൽ എയറും (ഫ്രഞ്ച് വ്യോമസേന) ഗരുഡ-ആറാമത് ഉഭയകക്ഷി വ്യോമാക്രമണത്തിൽ പങ്കെടുക്കുന്നു. ഫ്രാൻസിലെ മോണ്ട് ഡി മർസൻ.

2019 ജൂലൈ മുതൽ ജൂലൈ 12 വരെ നടക്കാനിരിക്കുന്ന ഈ അഭ്യാസത്തിൽ ഏറ്റവും പുതിയ പ്രതിരോധ തന്ത്രങ്ങൾ സാധൂകരിക്കുന്നതിനും അവരുടെ വേജിംഗ് കഴിവുകൾ മികച്ചതാക്കുന്നതിനുമായി ഇരു രാജ്യങ്ങളിലെയും ഏറ്റവും കരുത്തുറ്റ യുദ്ധവിമാനം തലകീഴായി പോകുന്നു.

ഇന്ത്യൻ വ്യോമസേന (ഐ‌എ‌എഫ്) സംഘത്തിൽ 120 എയർ-യോദ്ധാക്കളും നാല് സുഖോയ് സു -30 എം‌കെ‌ഐയും ഐ‌എൽ -78 ഫ്ലൈറ്റ് ഇന്ധനം നിറയ്ക്കുന്ന വിമാനവും ഉൾപ്പെടുന്നു, ഫ്രഞ്ച് വ്യോമസേന യൂണിറ്റുകളിൽ റാഫേൽ, ആൽഫ ജെറ്റ്, മിറേജ് 2000, സി 135, E3F, C130, കാസ.

പാക്കിസ്ഥാന്റെ അത്തരം (ഫെബ്രുവരി 27-തരം) ഏതെങ്കിലും പ്രവർത്തനത്തിന് അവർക്ക് കൂടുതൽ നഷ്ടമുണ്ടാകും. ഞങ്ങൾക്ക് വലിയ ആയുധങ്ങളുണ്ടാകും, മികച്ച ആയുധങ്ങളുമുണ്ടാകും. ഞങ്ങൾ വരുത്തുന്ന മനോഭാവം വളരെ ഉയർന്നതായിരിക്കും, ”വൈസ് ചീഫ് കൂട്ടിച്ചേർത്തു.

വ്യോമസേന വൈസ് ചീഫ് എയർ മാർഷൽ ആർ‌കെ‌എസ് ഭഡൗരിയ: ഇത് വളരെ നല്ല അനുഭവമായിരുന്നു, റാഫേലിനെ ഞങ്ങളുടെ വ്യോമസേനയിൽ ഉൾപ്പെടുത്തിക്കഴിഞ്ഞാൽ അത് എങ്ങനെ മികച്ച രീതിയിൽ ഉപയോഗപ്പെടുത്താം, ഒപ്പം കോ-കോമ്പിനേഷൻ എങ്ങനെ സു- 30, ഞങ്ങളുടെ വ്യോമസേനയിലെ മറ്റൊരു പ്രധാന കപ്പൽശാല. pic.twitter.com/DIvp0FlBgh

– ANI (@ANI) ജൂലൈ 11, 2019

സെപ്റ്റംബറോടെ വ്യോമസേനയുടെ കപ്പലിൽ ചേരാൻ ഒരുങ്ങുന്ന ഡസ്സോൾട്ട് നിർമ്മിത ഫ്രഞ്ച് യുദ്ധവിമാനമായ റാഫേൽ സോവിയറ്റുമായി സംയുക്ത സൗഹൃദ പരിശീലനം നടത്തി. ഐ‌എ‌എഫിന്റെ സുഖോയ് സു -30 എം‌കെ‌ഐ, ഇപ്പോൾ ഇന്ത്യയിലെ ഏറ്റവും നൂതന ജെറ്റുകൾ.

റാഫേൽ സേനയിൽ ഉണ്ടായിരുന്നെങ്കിൽ റഫാലെ തീവ്രവാദ ക്യാമ്പുകളിൽ കൂടുതൽ നാശനഷ്ടങ്ങൾ വരുത്തുമായിരുന്നുവെന്ന് പ്രധാനമന്ത്രി നരേന്ദ്ര മോദിയും പറഞ്ഞു. റാഫേൽ യുദ്ധവിമാനത്തിന്റെ അഭാവം രാജ്യം മുഴുവൻ അനുഭവിക്കുന്നുണ്ടെന്ന് പറഞ്ഞ മാർച്ചിൽ പാകിസ്ഥാനിലെ തീവ്രവാദ ക്യാമ്പുകളിൽ വ്യോമാക്രമണം നടത്തിയതിൽ പ്രതിപക്ഷം ഏറ്റെടുത്തു.

ഒരു മാധ്യമ പരിപാടിയിൽ സംസാരിച്ച പ്രധാനമന്ത്രി മോദി പറഞ്ഞു, “രാജ്യം റാഫേലിന്റെ അഭാവം അനുഭവിക്കുന്നു. രാജ്യം മുഴുവൻ ഇന്ന് ഒരേ ശബ്ദത്തിൽ പറയുന്നു, ഞങ്ങൾക്ക് റാഫേൽ ഉണ്ടായിരുന്നെങ്കിൽ എന്താകുമായിരുന്നുവെന്ന്. സ്വാർത്ഥ താൽപ്പര്യങ്ങൾ കാരണം രാജ്യം വളരെയധികം ദുരിതം അനുഭവിച്ചു മുമ്പും ഇപ്പോളും റാഫേലിനെക്കുറിച്ചുള്ള രാഷ്ട്രീയം. ”