ഒപിയോയിഡ് ചികിത്സ നിയമപാലകരുമായുള്ള ബന്ധം കുറയ്ക്കും – റോയിട്ടേഴ്സ്

ഒപിയോയിഡ് ചികിത്സ നിയമപാലകരുമായുള്ള ബന്ധം കുറയ്ക്കും – റോയിട്ടേഴ്സ്

(റോയിട്ടേഴ്‌സ് ഹെൽത്ത്) – മയക്കുമരുന്ന് ആശ്രിതത്വത്തിന് ചികിത്സ ലഭിക്കുന്ന ഒപിയോയിഡ് ഉപയോക്താക്കൾക്ക് പോലീസ് ഏറ്റുമുട്ടലിനോ കുറ്റകൃത്യങ്ങൾ ചുമത്തുന്നതിനോ സാധ്യത കുറവാണെന്ന് ഓസ്‌ട്രേലിയൻ പഠനം സൂചിപ്പിക്കുന്നു.

ചികിത്സ – മെത്തഡോൺ, ബ്യൂപ്രീനോർഫിൻ അല്ലെങ്കിൽ ബ്യൂപ്രീനോർഫിൻ-നലോക്സോൺ എന്നിവ ഉൾപ്പെടാം – ആദ്യത്തെ ക്രിമിനൽ കുറ്റത്തിന് സമയം വൈകിപ്പിച്ചു, പ്രത്യേകിച്ചും ഉപയോക്താക്കൾ ഒരു ചികിത്സാ പ്രോഗ്രാമിൽ കൂടുതൽ സമയം ചെലവഴിക്കുമ്പോൾ. എന്നാൽ മരുന്നുകളുടെ പ്രയോജനം കാലത്തിനനുസരിച്ച് കുറഞ്ഞു, ഉപയോക്താക്കൾ ചികിത്സയിലേക്കും പുറത്തേക്കും പോകുമ്പോൾ, പഠന രചയിതാക്കൾ ദി ലാൻസെറ്റ് പബ്ലിക് ഹെൽത്തിൽ റിപ്പോർട്ട് ചെയ്യുന്നു.

“ക്രിമിനൽ നീതിന്യായ വ്യവസ്ഥയുമായി സമ്പർക്കം പുലർത്തുക – കുറ്റകൃത്യത്തിന്റെയും ജയിൽവാസത്തിന്റെയും കാര്യത്തിൽ – ഒപിയോയിഡ് ആശ്രിതരായ ആളുകൾക്കിടയിൽ സമൂഹത്തിന് ഗണ്യമായ സാമ്പത്തിക ബാധ്യതയുമായി ബന്ധപ്പെട്ടിരിക്കുന്നു, മാത്രമല്ല അത് പല വിപരീത ഫലങ്ങളും ഉണ്ടാക്കുന്നു,” നാഷണൽ ഡ്രഗ് ആൻഡ് ആൽക്കഹോൾ റിസർച്ച് സെന്ററിലെ പ്രധാന പഠന രചയിതാവ് നതാസ ഗിസെവ് സിഡ്നിയിലെ ന്യൂ സൗത്ത് വെയിൽസ് സർവകലാശാലയിൽ ഇമെയിൽ വഴി പറഞ്ഞു.

ലോകാരോഗ്യ സംഘടനയുടെ കണക്കനുസരിച്ച് ലോകമെമ്പാടും ഒപിയോയിഡ് ആശ്രിതത്വത്തിന് ഏറ്റവും കൂടുതൽ ഉപയോഗിക്കുന്ന ചികിത്സകളിൽ ഒന്നാണ് ഒപിയോയിഡ് അഗോണിസ്റ്റുകൾ എന്നറിയപ്പെടുന്ന മരുന്നുകൾ. ഒപിയോയിഡ് അഗോണിസ്റ്റുകളുമായുള്ള ചികിത്സ ക്രിമിനൽ നീതിന്യായ വ്യവസ്ഥയുമായുള്ള ബന്ധത്തെ എങ്ങനെ ബാധിക്കുമെന്ന് ഗവേഷകർ പരിശോധിച്ചുതുടങ്ങി.

“ഹെറോയിനും മറ്റ് മയക്കുമരുന്നും ഉപയോഗിക്കുന്ന എല്ലാവരും കുറ്റകൃത്യങ്ങൾ ചെയ്യുന്നില്ല,” ഗിസെവ് റോയിട്ടേഴ്‌സ് ഹെൽത്തിനോട് പറഞ്ഞു. “ഞങ്ങളുടെ പഠനത്തിൽ, 46% ആളുകൾക്ക് ക്രിമിനൽ ശിക്ഷകളൊന്നുമില്ല.”

ന്യൂ സൗത്ത് വെയിൽസിൽ 2004 നും 2010 നും ഇടയിൽ ആദ്യമായി ഒപിയോയിഡ് അഗോണിസ്റ്റ് ചികിത്സയിൽ (ഒഎടി) പ്രവേശിച്ച 10,744 ഓപിയോയിഡ് ആശ്രിതരുടെ ഡാറ്റ ഗിസെവും സഹപ്രവർത്തകരും വിശകലനം ചെയ്തു, അവിടെ പൊതു ക്ലിനിക്കുകളിലോ തിരുത്തൽ സൗകര്യങ്ങളിലോ സൗജന്യമായി തെറാപ്പി നൽകുന്നു സ്വകാര്യ ക്ലിനിക്കുകളും കമ്മ്യൂണിറ്റി ഫാർമസികളും.

ചികിത്സാ എപ്പിസോഡുകൾ, മരണങ്ങൾ, ക്രിമിനൽ കുറ്റങ്ങൾ എന്നിവ കണ്ടെത്തുന്നതിന് പഠനം മൂന്ന് ഡാറ്റാബേസുകൾ ഉപയോഗിച്ചു.

തുടർന്നുള്ള കാലയളവിൽ OAT ൽ ചേർന്ന 5,751, അല്ലെങ്കിൽ 53.5% പേർക്കെതിരെ ക്രിമിനൽ കുറ്റം ചുമത്തിയിട്ടുണ്ടെന്നും ഗവേഷകർ കണ്ടെത്തി, ആരംഭിച്ച് ഒരു വർഷത്തിനുശേഷം 49% പേർ ഇപ്പോൾ ചികിത്സയിൽ ചേർന്നിട്ടില്ല. ചികിത്സ ലഭിക്കുന്നത് ആദ്യം ചാർജ് ചെയ്യാനുള്ള സമയം വൈകിപ്പിക്കുന്നതുമായി ബന്ധപ്പെട്ടിരിക്കുന്നു.

ചികിത്സയിൽ പ്രവേശിച്ചതിനുശേഷം ചാർജ് കാലതാമസം വരുത്തുന്ന പ്രഭാവം രണ്ടുവർഷത്തെ കുറഞ്ഞു. ചികിത്സ എപ്പിസോഡുകളുടെ എണ്ണം കൂടുന്നതിനനുസരിച്ച് ചാർജുകളുടെ എണ്ണവും വർദ്ധിച്ചു. പുരുഷന്മാർ, 25 വയസ്സിന് താഴെയുള്ള എൻറോൾ ചെയ്യുന്നവർ, ചികിത്സയിൽ പ്രവേശിക്കുന്നതിന് മുമ്പ് കൂടുതൽ ചാർജുകൾ ഉള്ളവർ എന്നിവർ വീണ്ടും നിയമപാലകരെ നേരിടാനുള്ള സാധ്യത കൂടുതലാണ്.

മൊത്തത്തിൽ, തുടർച്ചയായ ചികിത്സയിലും തുടർ പരിപാടികളിലും കൂടുതൽ സമയം ചെലവഴിച്ചവർക്ക് കുറഞ്ഞ നിരക്കുകളുണ്ട്.

“കുറ്റകൃത്യങ്ങൾ കുറയ്ക്കുന്നതിന് സഹായിക്കുന്നതിൽ OAT ന് പ്രധാന നേട്ടങ്ങളുണ്ടെന്ന് ഞങ്ങൾ തെളിയിച്ചിട്ടുണ്ടെങ്കിലും, കുറ്റകൃത്യങ്ങൾ നടക്കുന്ന സന്ദർഭം കൂടി നോക്കേണ്ടതുണ്ട്,” ഗിസെവ് പറഞ്ഞു. “ദാരിദ്ര്യം, തൊഴിലില്ലായ്മ, സാമൂഹിക സാഹചര്യങ്ങൾ എന്നിവ പോലുള്ള ഒരു വ്യക്തിയെ കുറ്റപ്പെടുത്താൻ നിരവധി കാരണങ്ങളുണ്ട്, മാത്രമല്ല പ്രശ്നത്തിന്റെ മുഴുവൻ വ്യാപ്തിയും പരിഗണിക്കുന്നതിലും ഇവ പരിഗണിക്കേണ്ടതുണ്ട്.”

“ഒപിയോയിഡ് ആശ്രിതത്വത്തിൽ അകപ്പെടുന്ന പലരും മയക്കുമരുന്നിന് പണം കണ്ടെത്തുന്നതിനുള്ള മാർഗമായി കുറ്റകൃത്യങ്ങളിൽ അകപ്പെടുന്നു,” യുകെയിലെ മാഞ്ചസ്റ്റർ സർവകലാശാലയിലെ സെന്റർ ഫോർ മെന്റൽ ഹെൽത്ത് ആൻഡ് സേഫ്റ്റിയിലെ ടിം മില്ലർ പറഞ്ഞു.

ഈ പഠനത്തിൽ ധാരാളം ആളുകൾ ഉൾപ്പെടുന്നു, ഇത് പോസിറ്റീവ് ആണ്, ആളുകൾ തുടർച്ചയായി ചേരുന്നതിനുള്ള ചികിത്സ കൂടുതൽ സഹായകരമാണെന്ന് സൂചിപ്പിക്കുന്നു, പഠനത്തോടൊപ്പം ഒരു എഡിറ്റോറിയൽ സഹ-എഴുതിയ മില്ലർ പറഞ്ഞു. അതേസമയം, ചികിത്സയും കുറ്റകൃത്യവും തമ്മിലുള്ള ബന്ധം നേരെയല്ലെന്ന് ഇത് വ്യക്തമാക്കുന്നു.

“OAT സമയം പാഴാക്കുന്നുവെന്ന് ചിന്തിക്കുന്നതിൽ തെറ്റിദ്ധരിക്കരുത്, കാരണം ഇത് ഒരു മരുന്നിന് പകരം മറ്റൊന്നിനായി മാറുകയാണ്,” മില്ലർ പറഞ്ഞു. “OAT ജീവൻ രക്ഷിക്കുന്നു, ജീവിതങ്ങൾ പുനർനിർമ്മിക്കുന്നതിനുള്ള ഒരു പടിയാണ്, ഒപ്പം കമ്മ്യൂണിറ്റികളെ ഓപിയോയിഡ് ആശ്രിതത്വത്തിന്റെ ആഘാതം കുറയ്ക്കുന്നതിനും സഹായിക്കുന്നു.”

ഉറവിടം : bit.ly/2XIhSS0 , bit.ly/2XNDZ9w ലാൻസെറ്റ് പബ്ലിക് ഹെൽത്ത്, ഓൺ‌ലൈൻ ജൂൺ 11, 2019.