ഹോം പോയിന്റ് ഓടിക്കാൻ വിശാൽ സിക്കയുമായുള്ള തുപ്പൽ നാരായൺ മൂർത്തി വിവരിക്കുന്നു – ഹിന്ദുസ്ഥാൻ ടൈംസ്

ഹോം പോയിന്റ് ഓടിക്കാൻ വിശാൽ സിക്കയുമായുള്ള തുപ്പൽ നാരായൺ മൂർത്തി വിവരിക്കുന്നു – ഹിന്ദുസ്ഥാൻ ടൈംസ്

ഇൻഫോസിസ് സഹസ്ഥാപകൻ നാരായണ മൂർത്തി ശനിയാഴ്ച പറഞ്ഞു, “ഇന്ന് രാജ്യത്തിന്റെ വിവിധ ഭാഗങ്ങളിൽ എന്താണ് നടക്കുന്നത്” എന്ന് നോക്കുമ്പോൾ, നമ്മുടെ പൂർവ്വികർക്ക് സ്വാതന്ത്ര്യം ലഭിച്ച രാജ്യമല്ല ഇതെന്ന് യുവാക്കൾ തുറന്നടിക്കേണ്ടതുണ്ട്.

2017 ൽ രാജിവച്ച ഇൻഫോസിസിന്റെ ആദ്യത്തെ നോൺ-പ്രൊമോട്ടർ ചീഫ് എക്സിക്യൂട്ടീവ് വിശാൽ സിക്കയുമായുള്ള തന്റെ തുപ്പലിനെക്കുറിച്ച് സംസാരിച്ച അദ്ദേഹം ഐടി ഭീമന്റെ പ്രധാന മൂല്യങ്ങൾ “ഡസ്റ്റ്ബിനിലേക്ക്” വലിച്ചെറിയുന്നത് കണ്ടപ്പോൾ സംസാരിക്കേണ്ടതുണ്ടെന്ന് അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

സെന്റ് സേവ്യർസ് കോളേജിൽ നടന്ന പാനൽ ചർച്ചയിൽ സംസാരിച്ച മൂർത്തി, വിരമിച്ച ശേഷം ഇൻഫോസിസിനെ നയിക്കുന്ന രീതിയെക്കുറിച്ച് അദ്ദേഹം പ്രകടിപ്പിച്ച ആശങ്കകളെക്കുറിച്ച് ചോദിച്ചപ്പോൾ, സിക്ക തന്നെയും മറ്റ് പ്രൊമോട്ടർമാരുമായും ഏറ്റുമുട്ടിയതിനെ പരാമർശിച്ചു.

“ബിസിനസ് തന്ത്രത്തെക്കുറിച്ചോ എക്സിക്യൂട്ടീവിന്റെ നടപടികളെക്കുറിച്ചോ ഞാൻ ഒരു വാക്കും പരസ്യമായി പറഞ്ഞിട്ടില്ല,” മൂർത്തി പറഞ്ഞു.

“എന്നിരുന്നാലും, 33 വർഷത്തിലേറെയായി ഞങ്ങൾ നിർമ്മിച്ച വലിയ മൂല്യങ്ങൾ വലിയ ത്യാഗങ്ങൾ (ചോദ്യം) വരുമ്പോൾ, ആ മൂല്യവ്യവസ്ഥകളെ ഡസ്റ്റ്ബിനിലേക്ക് വലിച്ചെറിയുന്നത് കാണുമ്പോൾ, സ്വപ്രേരിതമായി നമ്മുടെ സമൂഹത്തിലെയും രാജ്യത്തിലെയും നേതാക്കൾ എഴുന്നേറ്റു നിന്ന് പ്രകടിപ്പിക്കേണ്ടതുണ്ട് അവരുടെ വേദനയും നിരാശയും, ”അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

“അല്ലെങ്കിൽ ഞങ്ങൾ ആ തെറ്റുകൾ തുടരാൻ അനുവദിക്കുമായിരുന്നു. (ൽ) 2014 സിഇഒ (സിക്ക) ന് 7 ദശലക്ഷം യുഎസ് ഡോളറിന്റെ 55 ശതമാനം വർദ്ധനവ് നൽകി (സിഒഒ (അന്നത്തെ ചീഫ് ഓപ്പറേറ്റിംഗ് ഓഫീസർ പ്രവീൺ റാവു) 30 ശതമാനം വർദ്ധനവ് നൽകി. ഒരു മധ്യനിരക്കാരനും ശമ്പള വർദ്ധനവ് നൽകിയിട്ടില്ല, ”അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

സെക്യൂരിറ്റി ഗാർഡുകളോട് (ശമ്പളമോ ഓവർടൈമോ വർദ്ധിപ്പിക്കാതെ ഒരു ദിവസം അധികസമയം ജോലി ചെയ്യാൻ) ആവശ്യപ്പെട്ടു. ഇത് മൂല്യങ്ങളുടെ ഗുരുതരമായ ലംഘനമാണെന്ന് ഞാൻ കരുതുന്നു, ”അദ്ദേഹം കൂട്ടിച്ചേർത്തു.

“അതിനാൽ, എന്നെപ്പോലെ ആരെങ്കിലും ആദ്യം മുതൽ ആറ് ജൂനിയർ സഹപ്രവർത്തകരുടെ സഹായത്തോടെ കമ്പനി കെട്ടിപ്പടുത്തിരുന്നുവെങ്കിൽ, മൂല്യവ്യവസ്ഥയുടെ ക്ഷോഭത്തിന് ഞാൻ നിലകൊള്ളുന്നില്ലെങ്കിൽ, ഞങ്ങളുടെ ചുമതലയിൽ ഞാൻ പരാജയപ്പെടുമായിരുന്നു,” മൂർത്തി കൂട്ടിച്ചേർത്തു.

ഇൻഫോസിസിന്റെ അടിസ്ഥാന മൂല്യങ്ങളായ “ഉദാഹരണത്തിലൂടെ നേതൃത്വം, ന്യായബോധം, സുതാര്യത, ഉത്തരവാദിത്തം” എന്നിവ പൊടിയിലേക്ക് വലിച്ചെറിയപ്പെട്ടെങ്കിൽ, നിങ്ങൾ എഴുന്നേറ്റു നിന്ന് നിങ്ങളുടെ വേദനയും നിരാശയും അറിയിക്കണം, ”അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

മൂർത്തിയുമായും മറ്റ് പ്രൊമോട്ടർ ഷെയർഹോൾഡർമാരുമായും ഒരു വർഷത്തോളം നീണ്ട പൊതു തർക്കത്തിന് ശേഷം സിക്ക 2017 ൽ രാജിവച്ചു.

ആവശ്യമുള്ളപ്പോൾ പോലും ഇന്ത്യക്കാർ ആരെയും “അനിഷ്ടപ്പെടുത്തരുത്” എന്ന് മൂർത്തി ചൂണ്ടിക്കാട്ടി.

“ഇന്ന് രാജ്യത്തിന്റെ വിവിധ ഭാഗങ്ങളിൽ എന്താണ് സംഭവിക്കുന്നതെന്ന് നോക്കുകയാണെങ്കിൽ, ഞങ്ങൾ, പ്രത്യേകിച്ച് യുവാക്കൾ, എഴുന്നേറ്റു നിന്ന്, നമ്മുടെ പൂർവ്വികർക്ക് സ്വാതന്ത്ര്യം ലഭിച്ച രാജ്യമല്ല ഇതെന്ന് പറയേണ്ട സമയമാണിത്.

“എന്നാൽ നമ്മളിൽ എത്രപേർ ഇത് ചെയ്യുന്നു? സങ്കടകരമെന്നു പറയട്ടെ, ആരും അത് ചെയ്യുന്നില്ല. അതുകൊണ്ടാണ് ഈ രാജ്യം ഈ അവസ്ഥയിലുള്ളത്. തെറ്റ് പറഞ്ഞ് ആരെയും അപ്രീതിപ്പെടുത്താൻ ആരും ആഗ്രഹിക്കുന്നില്ല, ”അദ്ദേഹം കൂട്ടിച്ചേർത്തു.

(വാചകത്തിൽ മാറ്റങ്ങളൊന്നുമില്ലാതെ ഒരു വയർ ഫീഡിൽ നിന്ന് സ്റ്റോറി പ്രസിദ്ധീകരിച്ചു, തലക്കെട്ട് മാത്രം മാറ്റിയിരിക്കുന്നു)

ആദ്യം പ്രസിദ്ധീകരിച്ചത്: ജൂലൈ 13, 2019 18:50 IST