കോംഗോ എബോള ഇര റുവാണ്ടയിലും ഉഗാണ്ടയിലും പ്രവേശിച്ചിരിക്കാമെന്ന് ലോകാരോഗ്യ സംഘടന – തോംസൺ റോയിട്ടേഴ്സ് ഫ .ണ്ടേഷൻ പറയുന്നു

കോംഗോ എബോള ഇര റുവാണ്ടയിലും ഉഗാണ്ടയിലും പ്രവേശിച്ചിരിക്കാമെന്ന് ലോകാരോഗ്യ സംഘടന – തോംസൺ റോയിട്ടേഴ്സ് ഫ .ണ്ടേഷൻ പറയുന്നു

* ഫിഷ്മോംഗർ ഉഗാണ്ടയിലെ വിപണിയിൽ ഛർദ്ദിച്ചു

* രോഗം ബാധിക്കുമ്പോൾ റുവാണ്ടയിലേക്കും കടന്നിരിക്കാം

* ലോകാരോഗ്യ സംഘടന പൊട്ടിപ്പുറപ്പെടുന്നത് ഒരു അന്താരാഷ്ട്ര അടിയന്തരാവസ്ഥയായി പ്രഖ്യാപിച്ചു

* പൊട്ടിപ്പുറപ്പെടാനുള്ള നിലവിലെ ശ്രമങ്ങൾ പര്യാപ്തമല്ല -പരിശോധന (കോംഗോ ആരോഗ്യ മന്ത്രാലയത്തിന്റെ ഉഗാണ്ടൻ ഉദ്യോഗസ്ഥന്റെ അഭിപ്രായം ചേർക്കുന്നു)

ടോം മൈൽസ്

ജെനെവ, ജൂലൈ 18 (റോയിട്ടേഴ്‌സ്): ഈ ആഴ്ച എബോള ബാധിച്ച് മരിച്ച ഒരു മത്സ്യത്തൊഴിലാളി കോംഗോയിൽ നിന്ന് റുവാണ്ടയിലേക്കും ഉഗാണ്ടയിലേക്കും വൈറസ് എത്തിച്ചിരിക്കാമെന്ന് ലോകാരോഗ്യ സംഘടന അറിയിച്ചു. ആരോഗ്യ പ്രവർത്തകർ അവർക്ക് രോഗം ബാധിച്ചേക്കാവുന്ന ആളുകളെ കണ്ടെത്താൻ പാടുപെടുകയായിരുന്നു.

11 മാസത്തെ പകർച്ചവ്യാധിക്കിടെ 1,700 ഓളം രോഗബാധിതരിൽ ഒരാളാണ് യുവതി. ലോകാരോഗ്യസംഘടന ഇത് പടരുമെന്ന ആശങ്കകൾ പ്രതിഫലിപ്പിച്ച് ബുധനാഴ്ച ഒരു അന്താരാഷ്ട്ര ആരോഗ്യ അടിയന്തരാവസ്ഥ പ്രഖ്യാപിച്ചു.

ഇതുവരെ, 75 ദശലക്ഷം സ്‌ക്രീനിംഗുകൾ ഉൾക്കൊള്ളുന്ന ജാഗ്രത, പ്രതിരോധ കുത്തിവയ്പ്പ് എന്നിവ വടക്കുകിഴക്കൻ ഡെമോക്രാറ്റിക് റിപ്പബ്ലിക്ക് ഓഫ് കോംഗോയിൽ മാത്രം ഒതുങ്ങി.

കഴിഞ്ഞ മാസം ഉഗാണ്ടയിൽ മൂന്ന് ഇരകൾ എബോള പടരാതെ മരിച്ചു, റുവാണ്ടയിൽ ഇതുവരെ ഒരു കേസും രേഖപ്പെടുത്തിയിട്ടില്ല.

എന്നാൽ ഉഗാണ്ടൻ അതിർത്തി വിപണിയായ എംപോണ്ട്വെ കോംഗോയ്‌ക്കപ്പുറമുള്ള പകർച്ചവ്യാധിയുടെ കേന്ദ്രബിന്ദുവായി മാറി.

മരിക്കുന്നതിന് ഏതാനും ദിവസങ്ങൾക്ക് മുമ്പ് ജൂലൈ 11 ന് കോംഗോളിലെ മത്സ്യത്തൊഴിലാളി അവിടെ പലതവണ ഛർദ്ദിച്ചു, അവിടെ സമയം ചെലവഴിച്ച രണ്ടാമത്തെ മത്സ്യ വ്യാപാരി ചൊവ്വാഴ്ച കോംഗോയിലെ എബോള ബാധിച്ച് മരിച്ചുവെന്ന് ലോകാരോഗ്യ സംഘടന അറിയിച്ചു. ഉഗാണ്ടൻ ആരോഗ്യ മന്ത്രാലയത്തിന്റെ റിപ്പോർട്ട് ഉദ്ധരിച്ചു.

ഫിഷ്മോംഗറിൽ നിന്ന് എബോള പിടിപെടാനുള്ള സാധ്യത വളരെ കൂടുതലാണ് എന്ന് പന്ത്രണ്ട് പേരെ കണ്ടെത്തി.

മാർക്കറ്റ് ഏരിയയിലെ മെഡിക്സിന് കയ്യുറകളും ക്ലോറിൻ പരിഹാരവും അയയ്ക്കാൻ അധികൃതർ മന്ദഗതിയിലായിരുന്നുവെന്നും പ്രാദേശിക ഉദ്യോഗസ്ഥൻ വിൽസൺ അഗാബ പറഞ്ഞു, എബോളയ്ക്ക് പോസിറ്റീവ് പരീക്ഷിക്കുമെന്നും ഒറ്റപ്പെടപ്പെടുമെന്നും ഭയന്ന് ഫിഷ്മോംഗറുടെ കോൺടാക്റ്റുകൾ കണ്ടെത്താൻ ചില താമസക്കാർ വിസമ്മതിക്കുന്നു.

രോഗബാധിതനായിരിക്കുമ്പോൾ, മത്സ്യത്തൊഴിലാളി റുവാണ്ടയിലെ ഗിസെനിയിലേക്കും ഒരു ദശലക്ഷത്തിലധികം വരുന്ന കോംഗോളിയൻ അതിർത്തി നഗരമായ ഗോമയിലേക്കും പോയി, ഒരു പ്രാദേശിക, അന്തർദേശീയ ഗേറ്റ്‌വേയായി വർത്തിക്കുന്നുവെന്നും ഒരു പാസ്റ്റർ രോഗം ബാധിച്ച് മരിച്ചുവെന്നും ആരോഗ്യ മന്ത്രാലയം സംശയിച്ചു. മാസം.

അമേരിക്കൻ സൊസൈറ്റി ഓഫ് ട്രോപ്പിക്കൽ മെഡിസിൻ ആൻഡ് ശുചിത്വം, പാസ്റ്ററുടെ മരണം “ഇതിന്റെ പൊടി-കെഗ് സ്വഭാവം … പൊട്ടിപ്പുറപ്പെടുന്നു” എന്ന് വ്യക്തമാക്കുന്നു.

ബ്രിട്ടനിലെ നോട്ടിംഗ്ഹാം യൂണിവേഴ്സിറ്റിയിലെ മോളിക്യുലർ വൈറോളജി പ്രൊഫസറായ ജോനാഥൻ ബോൾ പറഞ്ഞു, പകർച്ചവ്യാധി തടയാൻ നിലവിലെ ശ്രമങ്ങൾ ഫലപ്രദമല്ലെന്ന്, ഏറ്റവും പുതിയ കേസുകൾ കാണിച്ചുതരുന്നു, ഇത് “ഉപേക്ഷിക്കാനുള്ള ലക്ഷണങ്ങളൊന്നും കാണിക്കുന്നില്ല”.

റുവാണ്ട തുറമുഖങ്ങളിൽ സ്‌ക്രീനിംഗ് ശക്തമാക്കുകയാണെന്നും എബോള ബാധിത പ്രദേശങ്ങളിലേക്ക് അനാവശ്യ യാത്ര ഒഴിവാക്കാൻ ശുപാർശ ചെയ്യുന്നുവെന്നും ലോകാരോഗ്യ സംഘടന വഴി സർക്കാർ അറിയിച്ചു.

‘വിറ്റ്‌ക്രാഫ്റ്റ് അല്ലെങ്കിൽ രാഷ്ട്രീയ ഉപകരണം’

കഴിഞ്ഞ ഓഗസ്റ്റിൽ പൊട്ടിത്തെറി പ്രഖ്യാപിച്ചതിനുശേഷം, ലോകാരോഗ്യ സംഘടനയുടെ ആരോഗ്യ വിദഗ്ധരുടെ ഉപദേശക സമിതി അടിയന്തരാവസ്ഥ പ്രഖ്യാപിക്കാൻ മൂന്ന് തവണ വിസമ്മതിച്ചു – ആഗോള പിന്തുണ വർദ്ധിപ്പിക്കുന്നതിന് ലക്ഷ്യമിട്ടുള്ള അപൂർവ പദവി.

എന്നാൽ പാസ്റ്ററുടെയും ഫിഷ്മോംഗറുടെയും കേസുകൾ അതിനെ പ്രവർത്തിക്കാൻ പ്രേരിപ്പിച്ചു.

“പൊട്ടിത്തെറിച്ച് ഒരു വർഷം പിന്നിടുമ്പോൾ പകർച്ചവ്യാധി വ്യാപിച്ചേക്കാമെന്ന ആശങ്കയുണ്ടെന്ന് കമ്മിറ്റി ആശങ്കപ്പെടുന്നു,” ബുധനാഴ്ച റിപ്പോർട്ടിൽ പറയുന്നു.

പ്രതിരോധ കുത്തിവയ്പ്പ് ക്യാമ്പയിന് മുന്നിൽ നിൽക്കുന്ന ആരോഗ്യ പ്രവർത്തകർ ചില സമയങ്ങളിൽ അപകടസാധ്യതയുള്ള സമൂഹങ്ങളിൽ നിന്നുള്ള സംശയമോ ശത്രുതയോ നേരിടുന്നു.

“അതിർത്തിയിലെ ചില ഉഗാണ്ടക്കാരും കോംഗോളികളും ഞങ്ങളോട് പറഞ്ഞു, എബോള മന്ത്രവാദമാണെന്ന് അവർ വിശ്വസിക്കുന്നു, മറ്റുള്ളവർ പറയുന്നത് എബോള ഒരു രാഷ്ട്രീയ ഉപകരണമാണ് (കോംഗോയിൽ) … ഭൂമിയും ധാതുക്കളും എടുക്കാൻ എതിരാളികൾക്കിടയിൽ,” അഗബ പറഞ്ഞു.

അതേസമയം, മത്സ്യത്തൊഴിലാളി ഇടപെട്ട എംപോണ്ട്വെയിലെ ഒരു ഫിഷ് സ്റ്റോർ ഉടമ തന്റെ കട പൂട്ടിയിട്ടിരിക്കുകയാണെന്നും കണ്ടെത്താനായില്ലെന്നും അദ്ദേഹത്തിന്റെ നാല് പരിചാരകരോ സഹോദരനോ സഹ വ്യാപാരികളും ഫോൺ കോൺടാക്റ്റ് പങ്കിടാൻ വിസമ്മതിക്കുകയാണെന്നും മന്ത്രാലയം അറിയിച്ചു.

ഇതുവരെ വിപണിയിലെ വ്യാപാരികളിൽ നടത്തിയ പരിശോധനയിൽ വൈറസ് ബാധിച്ചതായി കണ്ടെത്തിയിട്ടില്ലെന്ന് മന്ത്രാലയ വക്താവ് ഇമ്മാനുവൽ ഐൻബയോന പറഞ്ഞു. കച്ചവടക്കാരെ സംഘം നിരീക്ഷിക്കുന്നത് തുടർന്നു.

പൊട്ടിത്തെറി അവസാനിപ്പിക്കാൻ സമഗ്രമായ നടപടി ആവശ്യമാണെന്ന് നോട്ടിംഗ്ഹാം യൂണിവേഴ്സിറ്റി ബോൾ പറഞ്ഞു, പ്രത്യേകിച്ച് ബാധിത സമൂഹങ്ങളുമായുള്ള ഇടപഴകൽ.

ലോകാരോഗ്യ സംഘടനയുടെ തീരുമാനം അംഗീകരിച്ചതായി കോംഗോയുടെ ആരോഗ്യ മന്ത്രാലയം അറിയിച്ചു. എന്നാൽ ധനസമാഹരണത്തിനായി ശ്രമിക്കുന്ന മാനുഷിക ഗ്രൂപ്പുകളുടെ സമ്മർദ്ദം മൂലമല്ല ഇത് സംഭവിച്ചതെന്ന് കരുതുന്നു. “ബാധിച്ച സമുദായങ്ങൾക്ക് പ്രതികൂലവും പ്രവചനാതീതവുമായ പ്രത്യാഘാതങ്ങൾ ഉണ്ടെങ്കിലും അതിരുകടന്ന അതിർത്തി വ്യാപാരത്തെ അതിജീവിക്കാൻ വളരെയധികം ആശ്രയിക്കുന്ന”. .

വ്യാപാര, യാത്രാ നിയന്ത്രണങ്ങളെ ന്യായീകരിക്കാൻ പദവി ഉപയോഗിക്കരുതെന്ന് സമിതി രാജ്യങ്ങളോട് ആവശ്യപ്പെട്ടു. റുവാണ്ടൻ, ദക്ഷിണ സുഡാൻ സർക്കാരുകളിലെ ഉദ്യോഗസ്ഥർ റോയിട്ടേഴ്‌സിനോട് പറഞ്ഞു, കോംഗോയുമായുള്ള അതിർത്തി അടയ്ക്കാൻ ഒരു കാരണവും കണ്ടില്ല.

ഗോമയിലെ പാസ്റ്ററെ സംബന്ധിച്ചിടത്തോളം, കോംഗോയുടെ ആരോഗ്യമന്ത്രി ഒലി ഇലുങ്ക പറഞ്ഞു, അവനുമായി സമ്പർക്കം പുലർത്തിയിരുന്ന എല്ലാവരേയും തിരിച്ചറിഞ്ഞിട്ടുണ്ടെന്നും ബെനി, ബ്യൂട്ടെംബോ നഗരങ്ങളിൽ മറ്റേതെങ്കിലും കോൺടാക്റ്റുകൾ കണ്ടെത്താനുള്ള ശ്രമങ്ങൾ തുടരുകയാണെന്നും. (ടോം മൈൽസിന്റെ റിപ്പോർട്ടിംഗ്; കിഗാലിയിലെ ക്ലെമന്റ് ഉവിരിംഗിമാന, ജൂബയിലെ ഡെനിസ് ഡുമോ, നെയ്‌റോബിയിലെ ഡങ്കൻ മിരിരി, ലണ്ടനിലെ കേറ്റ് കെല്ലണ്ട് എന്നിവരുടെ അധിക റിപ്പോർട്ടിംഗ്; ജോൺ സ്റ്റോൺസ്ട്രീറ്റും ആരോൺ റോസും എഴുതിയത്)

ഞങ്ങളുടെ മാനദണ്ഡങ്ങൾ: തോംസൺ റോയിട്ടേഴ്സ് ട്രസ്റ്റ് തത്വങ്ങൾ .